38 Các câu trả lời

ไม่เข้าใจเลยคนเฒ่าคนแก่ ญาติพี่น้อง หรือคนแถวบ้าน ทำไมต้องมาตัดสินอะไรจากภายนอกด้วย มันธุระอะไรของเขา แล้วมีการมาแช่ง มาบอกว่า จะเป็นอย่างโน้นจะเป็นอย่างนี้ด้วยนะ มันใช่เรื่องของเขาไหม พูดแค่สภาพที่น้องเค้าเป็นก็พอแล้วไหม ถ้าพูดแค่ว่า เก่งจังเลย แข็งแรงจังเลย ชันคอได้แล้ว อย่างนี้สมควรพูด ไม่เห็นต้องมาให้ความเห็นว่าจะต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้เลย ยิ่งพูดนั่นแหละยิ่งจะเป็นตามปาก เงียบๆบ้างก็ได้นะ (เป็นเราคงโมโห มาหาว่าลูกเราจะแก่แดด อารมณ์ขึ้นมาก 55)

พัฒนาการเด็กบางคนช้า บางคนเร็ว บางคนตามเกณฑ์ค่ะ ไม่เหมือนกัน บางคนพูดได้เร็ว เดินได้ไว คลานได้เร็วกว่าวัยอื่น ไม่แปลกจ้า เด็กมีความต่าง นี้คือพัฒนาการของลูกคะ ไม่เกี่ยวกับความแก่แดดค่ะ😄

บ้านนี้ก็ผงกหัวขึ้นเหมือนที่พ่อบอก ตอนอุ้มพาดบ่า ได้ 2 วันเหมือนกัน ยังไม่ครบ 48 ชม.เหมือนกันค่ะ 😊 เด็กแข็งแรง แม่บำรุงแคลเซี่ยมดี ไม่แปลกหรอกค่ะ

บ้านนี้ตอนน้องได้ 5 วันก็ลองจับควั่มเลยค่ะน้องชันคอขึ้นจนตอนนี้น้องได้20วันขอแข็งแล้วค่ะแต่ก็ยังคงต้องใช้มือประคองเพื่อความปลอดภัย

VIP Member

ไม่แปลกค่ะ บ้านนี้ก็คอตั้งเหมือนกันค่ะ ส่วนเด็กจะแก่แดดไหมอยู่ที่การเลี้ยงดูและสิ่งแวดล้อมมากกว่าค่ะ

ปกติจ้า ถ้าอุ้มท่านี้ เด็กจะชันคอขึ้น ถือว่าแข็งแรง ปกติคะ แต่ต้องระวังประคองคอ เพราะยังไม่คอยังแข็ง

VIP Member

จะแก่แดดไม่แก่แดด อยู่ที่เราเลี้ยงค่ะ แกแดดคือลักษณะนิสัย ไม่เกี่ยวกับพัฒนาการลูกค่ะ

แค่ความเชื่อค่ะพัฒนา​การเด็กแต่ละคนไม่เท่ากันพอๆกับร่างกาย​แข็งแรง​ไม่เท่ากัน

VIP Member

ไม่แปลกค่ะ ส่วนเด็กจะแก่แดดไม่เราว่าอยู่ทีการเลี้ยงดูสภาพแวดล้อมมากกว่าค่ะ

มันเป็นกุศโลบายเขาพูดล้อป่าวคะ​ นั่นคือน้องแข็งแรงขึ้นยุกะคนเลี้ยงจ้า

Câu hỏi liên quan