ระบายหน่อยนะคะ เครียดสุดๆ ยาวหน่อยคะ

ผลเลือดเราพบโรคเลือดจาง เราเองก็พอรู้ว่าเราเป็น แต่ไม่ได้นึกถึงเลย " แต่ไม่ได้ถามหมอว่า เป็นพาหะหรือเป็นโรคเลย " คุณหมอบอกต้องการเลือดผช. จะได้รู้ว่าเสี่ยงกับลูกมากน้อยแค่ไหน แต่ไม่มีค่ะ หมอเลยไม่สามารถบอกเราได้ ว่าลูกเราจะเป็นยังไง หมอบอกอีกว่า อาจส่งผลให้ลูกเสียในครรภ์ หรือตัวเล็กหรืออย่างอื่นมากมาย? เราเริ่มกังวลไม่รู้จะทำยังไงเลยคะ เพราะไม่สามารถพาผช.ไปเจาะเลือดได้ สาเหตุ (ตอนเลิกกันได้เกือบ3เดือนก็รู้ว่าท้องได้3เดือนแล้ว และก็พึ่งรู้ว่าเขามีลูกกับแฟนเก่า พึ่งคลอดมา อึ้งไปเลยเพราะรู้ว่าเขาก็รู้ว่าตัวเองทำแฟนเก่าท้องแต่ก็ยังมาคบกับเรา ส่วนเราไม่รู้อะไรเลย เพื่อนก็รู้กันเเต่ไม่มีใครบอกเราสักคน เจ็บใจมากค่ะ พอเขารู้ว่าเราท้องก็ปฏิเสธบอกไม่ใช่ลูกตัวเอง แต่ถ้าใช่ก็จะให้เอาออกและบอกไม่รับ ฝั่งเราพยายามพูดจาดีๆแล้วเสนออะไรให้ ทั้งแม่ทั้งลูกก็ไม่สนไม่เอาไรสักอย่าง เลยเป็นเหตุให้แจ้งความไว้ก่อนค่ะ ไอเราไม่ต้องการมันอยู่แล้ว ครอบครัวเราก็ไม่เอามันอยู่แล้ว อยากอยู่ฝั่งนั้นก็อยู่ไป แต่มาปัดความรับผิดชอบแบบนี้พูดแบบนี้ ครอบครัวเราไม่โอเคมาก ) แต่ตอนนี้เราเป็นห่วงลูกมากกังวลสุดๆ อยากให้เขาไปเจาะเลือด ถ้าเขาไม่เป็นหรือมีโรคอะไรก็คงโล่งอกไปมาก *เคยถามเขาไปว่ามีโรคอะไรมั้ยก็ไม่ตอบกลับมาเลย* ทำไงดี กังวล?? แต่ตอนนี้เราคงต้องทำตัวเองให้แข็งแรงและกินยาตามหมอให้มาให้ครบแหละเน้าะ ??

Câu hỏi liên quan