13 Các câu trả lời

หมอน่าจะให้งดใช้สิ่งที่น้องแพ้ค่ะ ถ้าแม่ไม่อยากเสี่ยง ก็งดใช้สบู่ แชมพูที่ใช้ หรือบางทีน้องจะแพ้น้ำยาซักผ้า ที่ติดมากับเสื้อผ้า หรือหมอน เบาะนอนค่ะ บ้านนี้ใช้ผลิตภัณฑ์เด็กทุกอย่างแยกจากผู้ใหญ่ค่ะ ตอนมีผื่นหมอก็ให้ลองหยุดใช้แล้วเปลี่ยนยี่ห้อ บางคนเป็นมากก็งดใช้ทุกอย่าง ล้างแค่น้ำเปล่า หรือไม่ก็น้องอาจจะแพ้นม ถ้ากินนมผงก็มีโอกาสเป็นได้ ถ้านมแม่ก็ต้องดูว่าน้องแพ้แลคโตส หรือน้องแพ้นมวัวไหมค่ะ ถ้าแม่กินนมวัวน้องก็อาจได้รับผ่านน้ำนมแม่ แม่ต้องลองสังเกตค่ะว่า ใช้หรือกินอะไรแล้วเป็น แต่ดูจากรูปน้องแพ้แค่หน้ากับคอแม่อาจจะต้องหมั่นพลิกตัวน้องตะแคงบ่อยๆ เผื่อน้องเหงื่อเยอะอับชื้น แล้วแพ้เหงื่อค่ะ

พาไปหาหมอนะคะ จริงๆเด็กทารกแรกเกิดพยาบาลที่เลี้ยงเคยบอกว่าให้ใช้แค่อาบสระสูตรนิวบอน0+ แล้วเวลาจะอาบน้ำให้หยดออยลงในน้ำ2-3หยดแค่นั้น *ไม่ให้ใช้อย่างอื่นเพราะผิวเด็กอ่อนและแพ้ง่ายมาก แม้แต่ออยเด็กก็ไม่ให้ทาตัวโดยตรง เพราะเด็กบางคนแพ้ง่ายและแพ้ได้ เนื่องจากเด็กยังพูดสื่อสารไม่ได้แก้ไว้ดีกว่ามาวิ่งตามแก้ทีหลัง

พาน้องพบหมอค่ะ เท่าที่รู้ถ้ายาทาที่หมอจ่ายไม่หาย ถ้าเอาละเอียดหมอจะส่งตรวจแล็บเลยว่าผื่นแพ้จากอะไรค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ หมอให้ยามาทาก็ไม่ดีขึ้นตอนนี้เป็นเยอะขึ้นกว่าเดิมอีกบนหัวน้องมีแต่ผดและที่แก้มก็ขึ้นทั้งสองข้างแล้วเยอะมากๆค่ะ

แม่ชื้อยาตัวนี้มาทานะค่ะ บ้านนี้ใช้อยู่ดีมากเลย ยาตัวนี้หมอเด็กแนะนำมาทาทั้งยุงกัดผื่นหายเลย

เหมือนเป็นภูมิแพ้ แพ้นมหรือป่าวค่ะ หาหมอให้หมอตรวจนะค่ะ เด็กบางคนถ้าเป็นภูมิแพ้เดี๋ยวช็อคได้

หาหมอเลยค่ะ เคยใช้เฟแอนเมแล้วไม่หายไปหาหมอให้ยามาทาหายเลยค่ะ อากาศร้อนๆลูกเราชอบเป็น

ลองทาบีแพนเทนดูค่ะ บ้านนี้ได้มาจากรพ. ใช้ทาเวลาน้องเป็นผื่นวัน2วันก็หายค่ะลองดู

สอบถามแม่ค่ะ น้อง1เดือนเหมือนกันค่ะ แม่ได้พาน้องไปฉีดวัคซีนไหมค่ะ

หมอนัดฉีดวัคซีนตอนสองเดือนค่ะ

แนะนำให้หาหมอด่วนค่ะ ผื่นแบบนี้เหมือนจะเป็นภูมิแพ้เลยค่ะ

หาหมอเลยค่ะ แนะนำหมอเฉพาะทางนะคะ