แชร์ประสบการณ์ท้องลม

#ประสบการณ์ท้องลม 3 พค. 64 : มีเลือดออกจากช่องคลอด เราเลยไปหาหมอที่ฝากครรภ์ คุณหมอได้ตรวจภายในบอกว่าเป็นเลือดเก่า ปากมดลูกยังไม่เปิด แต่พออัลตร้าซาวด์ช่องคลอดเท่านั้นจ้า อายุครรภ์ไม่ตรงกับ รูปอัลตร้าซาวด์ คือ นับจากประจำเดือนวันแรกของครั้งสุดท้าย อายุครรภ์จะต้องได้ 13 week แต่รูปอัลตร้าซาวด์อายุได้ครรภ์ 5 week (เห็นแต่ถุงตั้งครรภ์กับไข่แดง) เลยนัดอีก 2 week มาดูกันใหม่ เป็นไปได้ไข่อาจจะตกช้า (คุณหมอบอกว่าถุงนี้ไม่ใช่เด็กก็จะหลุดเองตามธรรมชาติ) แต่ระหว่างที่รอให้ครบ 2 อาทิตย์ เลือดก็ไหลไม่หยุด ปวดท้องแบบถี่ๆ บีบมดลูก และมีลิ่มเลือดออกมาตลอด 8 พค 64 : ไปหาหมอรพ.ต้นสังกัด ปกส. เข้าห้องฉุกเฉินวันอาทิตย์ หมอบอกว่าไม่เป็นอะไรถุงยังอยู่ ให้รอไปไปพบหมอที่ฝากท้อง ถ้ายังไม่มีถุง หรือลักษณะคล้ายพุงปลาหลุดออกมาก็ยังไม่เป็นไร ให้เรากลับบ้าน กลับมาบ้านเราก็กินน้ำอุ่น ประคบถุงน้ำร้อนก็พอบรรเทาอาการปวดได้บ้าง เลือดก็ยังไหลอยู่ 13 พค. 64 : ตัดสินไปหาหมอที่ฝากครรภ์ก่อนนัด คุณหมอก็ตรวจภายใน แล้วบอกว่า ถุงจะหลุดแล้ว คุณหมอก็เลยใช้ที่คลีบช่วยดึงออกมา แต่ถุงมันเริ่มเปื่อยแล้วทำให้ถุงขาด แล้วยังมีเลือดค้างอยู่มาก คุณหมอเลยแนะนำให้ขูดมดลูกค่ะ และทำเรื่องส่งตัวมารักษาต่อที่สิทธิ์ ปกส. แต่กว่าจะได้ขูดก็ต้องรอผลตรวจโควิด 2 วัน ตอนนี้ขูดมดลูกเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ เลยอยากจะมาแชร์ประสบการณ์ให้แม่ๆ ได้อ่านกัน 13 พค. 2564 บันทึกของจิ๋ว

1 Các câu trả lời

Super Mum

เสียใจด้วยนะคะแม่

เสียใจด้วยนะคะ เราก็แท้งไปเมื่อ กพ 64 ค่ะ