11 Các câu trả lời

VIP Member

วัย 6 เดือนเริ่มทานอาหารได้ค่ะ อาหารที่ให้ทานต้องบดละเอียด และครบ 5 หมู่ เช่น ข้าวตุ๋นตำลึงตับไก่ กล้วยสามารถผสมในอาหารมื้อนั้นๆได้ แต่ไม่ควรให้ทานกล้วยอย่างเดียว เพราะกล้วยย่อยยากในเด็กอ่อน และมีรสหวาน จะทำให้น้องทานข้าวยาก วัย 12 เดือนขึ้นไป สามารถให้ทานกล้วยเป็นลูกได้ค่ะ น้องย่อยอาหารได้ดีขึ้นแล้ว แต่ต้องให้ทานอาหารหลักหรือข้าว ให้ครบ 3 มื้อ/วันค่ะ

ขอบคุณจ้า

ลูก2คนกินตั้งแต่3เดือนค่ะตอนนี้ท้องคนที่3อยู่ค่ะแล้วแต่เด็กนะเพราะเขากินนมไม่อิ่มเลยป้อนไวแต่ไม่ใช่น้ำนมไม่พอนะค่ะแม่นมไหลทิ้งทุกวัน

กล้วยย่อยยากค่ะ ถ้าจะให้ลูกเริ่มทานข้าวต้อง6เดือนขึ้นไปค่ะ ถ้าจะให้กินก่อน6เดือนต้องให้หมอเป็นคนประเมินค่ะ

ขอบคุณจ้่า

VIP Member

6 เดือนขึ้นไปคะ ทานข้าวบดผสมต่างๆ กล้วยก็บดแยกคะ แต่ส่วนมากแม่จะไม่ค่อยให้ทานกล้วยลูกท้องอืดจ้า

ขอบคุณ​จ้า

VIP Member

ข้าวบดเริ่ม6เดือน วันละ1มื้อ กล้วยน้ำว้าเริ่ม12เดือน กินแต่เนื้อๆนิ่มๆไม่กินแกนกลาง

บ้านนี้ไม่เคยให้กินกล้วยกับข้าวเลยค่ะ

จ้่า

ขอบคุณ​จ้า​สำหรับคำตอบแม่ทุกคน

Super Mum

เมื่อครบ 6 เดือนค่ะ

ขอบคุณ​จ้า​

VIP Member

6เดือนขึ้นไปค่ะ

หลัง6เดือนค่ะ