6 Các câu trả lời

ลูกสาวแม่ แม่พูดกับน้องทุกวัน เหมือนพูดคนเดียว เวลาป้อนข้าว แม่ก็จะพูด หม่ำๆ จ๊ะเอ๋ ป่ะๆ มาๆ 9เดือนน้องพูดหม่ำๆได้ 10เดือนน้องเรียก แม่ บางครั้งก็ จ๋า แม่ก็พูดคุยกับน้องเรื่อยๆค่ะ ปัจจุบัน. น้อง1ขวบ10เดือน พูดเริ่มรู้เรื่องมากขึ้น 3-4พยางค์บ้าง เช่น ก๊าบๆๆ เป็ดอาบน้ำคลอง เกิ้งเดือนดาว สาวตำข้าว เฒ่าเป่าแคน มากินข้าว น้องพูดเก่งมากค่ะ คนแก่บางคนบอกว่า พูดเร็วมันไม่ดี ว่าช้านน

ลูกแม่2ขวบ4เดือนเหมือนกันค่ะ พูดเก่งมากเลยค่ะ พูดเป็นประโยคฟังรู้เรื่อง บางครั้งก็ถามบ่อยเหมือนเด็กแก่แดดเลยค่ะ ถามอะไรตอบได้หทดค่ะ

บ้านนี้ซื้อแผ่นโปสเตอร์มาแขวนให้เค้าดูค่ะ แล้วเราจะบอกเค้าว่ารูปอะไร พูดหลายๆครั้ง จนเค้าจำได้และจะพูดเองเวลาเห็นค่ะ ทำให้ต่อยอดพูดคำอื่นๆง่ายด้วยค่ะ

บ้านนี้น้องพูดได้เป็นบางคำ เช่น หม่ำๆ แม่ๆ ปลาๆ มาวๆ แต่พูดยังไม่ชัดคะ แล้วพูดฟังไม่ค่อยรู้ภาษาเขา แต่แม่ก็เข้าใจยุคนเดียวคะ

ขวบ4เดือน เพิ่งได้7คำ หมา ปะป๊า ตา หม่ำ แม จ๋าจ้ะ บ๋า ไม่ค่อยพูด แต่ฟังรู้เรื่อง ปฏิบัติตามสั่งได้

บ้านนี่้1ขวบ4เดือนได้แต่หม้ำๆไปหมดทุกอย่าง หมาปลาจะจ้าพูดไม่ค่อยรู้ความหมายค่ะ

TapFluencer

พูดช้าเหมือนกันคะ พูดได้เป็นคำๆ ยังพูดเป๋นประโยคไม่ได้😅

Câu hỏi liên quan