6 Các câu trả lời

โอ้โหแม่ ศึกษาเยอะๆนะคะ ช่วงแรกคลอดน้ำนมไม่ไหลต้องให้น้องเข้าเต้าดูดกระตุ้นบ่อยๆน้ำจมจะไหลเองค่ะแม่ จะมาจะน้อยก็ต้องให้ดูดบ่อยๆ ถ้าน้ำนมน้อยมากๆจริงๆแบบไม่พออิ่มต้องเสริมเป็นนมผงนะคะ 0-6เดือน อาหารน้องคือนมล้วนๆนะคะไม่ป้อนน้ำป้อนข้าวป้อนกลเวยหรืออื่นๆค่ะแม่ อันตรายมากนะคะ ดื่มน้ำวันละ2-3ลิตร/วัน ท่องไว้ว่าน้ำ=นม ชงชาไออุ่น ชาต้นรัก ดื่มวันละ1-2ครั้ง ถ้าเป็นสายปั๊มก็ปั๊มทุกๆ2-3ชม.ให้ได้8-10รอบ/วัน ถ้าสายเต้าล้วนก็เข้าเต้าทุกๆ2-3ชม.เหมือนกันค่ะ ดูดแรกๆจะเจ็บหน่อยนานๆไปจะชินเองค่ะแม่ อย่าเครียดนะคะยิ่งเครียดยิ่งน้ำนมไม่ไหล

TapFluencer

ทำไมถึงกินน้ำข้าวคะแม่ นมผงมีเยอะแยะเลยลองเลือกให้น้องทานได้นะคะ

พอดีนมแม่เป่นแผลคะเจ่บน้ำนมไหลใมทันใจน้องคะ

นมไหลไม่ทันไม่ใช่สาเหตุที่จะต้องให้น้องกินน้ำข้าวค่ะ นมผงมีเยอะแยะไปถ้าไม่มีเงินก็เลือกยี่ห้อถูกๆได้ค่ะ

แนะนำนมผงสำหรับเด็กแรกเกิดนะคะแม่

ไม่ทำค่ะ ไม่ไหลจริงๆนมผงมีค่ะแม่

แนะนำให้น้องกินนมผงนะแม่