17 Các câu trả lời

VIP Member

บ้านนี้ยอมแตกคอกับแม่สามีคะ เพราะนางแอบให้น้องกินน้ำตอนที่เราเผลอหรือไม่อยู่คะ เราไม่เชื่อว่าน้ำจะทำให้เด็กตาใส เพราะหมอก็บอกว่าตาน้องปกติ สีตาก็ขาวเหมือนคนปกติ เด็กเล็กหรือเด็กเพิ่งเกิดจะให้เกิดมาเหมือนผู้ใหญ่เลยมันก็ไม่ใช่คะ เราอย่าเอาชีวิตลูกไปเสี่ยงจะดีที่สุดคะ (บ้านนี้ไม่เชื่อกินน้ำแล้วตัวจะหายเหลืองหรือตาใสคะ บ้านนี้เชื่อในเรื่องของคุณค่าของนมแม่คะ)

บ้านเราก็โดนค่ะ จำกัดทุกอย่าง บังคับอยู่ไฟ อาหารห้ามหมด กินอะไรก็ไม่ได้จนจะเป็นลม สงสารลูกและตัวเอง สุดท้าย บอกไปว่าลูกเราสะดวกเลี้ยงแบบนี้ค่ะ ยังมีการบอกว่าเชื่ออินเตอร์เน็ตมากกว่าคนแก่คนเฒ่า มากคนมากความ คุณแม่อย่าหวั่นไหวนะคะ

เป็นเหมือนกันค่ะ ทุกวันนี้รู้สึกขาดสารอาหารของกินบังคับทุกอย่าง 🤦‍♀️

VIP Member

เป็นค่ะ แต่ก็ห้ามอะไรแม่กับย่าไม่ได้ ลูกยังไม่ถึงเดือนเลยค่ะ ก็ต้องยอมให้กินน้ำ ทั้งๆที่เราก็บอกเขาแล้วว่านมแม่มีน้ำเป็นส่วนประกอบหลักอยู่แล้ว กินน้ำตั้งแต่คลอดออกมาเลยค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ​ เอะอะเอะอะ​ บอกป้อนน้ำช่วยขับตัวเหลือง​ แต่ก็ต้องทน

6เดือนขึ้นไปค่อยให้น้องดื่มน้ำค่ะ เพราะนมแม่มีสารอาหาร 20% น้ำ 80% แล้ว ถ้าให้น้องดื่มน้ำเพิ่ม น้องจะดื่มนมแม่ได้น้อยลงค่ะ (ปัญหาท้องอืดตามมานะค่ะ) เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ

ถ้าทานนมแม่ คุณหมอให้ทาน 6 เดือนขึ้นไปพร้อมอาหารค่ะ เพราะน้ำนมแม่มีส่วนผสมของน้ำอยู่แล้ว แต่บ้านนึ้ ให้ลูกทานน้ำตั้งแต่4 เดือนค่ะ แต่ถ้ากินนมผง สามารถให้ทานน้ำได้เลยค่ะ

กินได้ค่ะบ้านนี้ยังให้กินเลยลูกแข็งแรงปกติดีค่ะตอนนี้ได้1เดือน12วันแล้วค่ะ

เลี้ยงลูกเอง...ใครพูดอะไร กะยิ้ม ๆ ไป ปฏิบัติกับทฤษฎีเป็นไปทางเดียวกัน ลูกแข็งแรงดีไม่เจ็บไม่ป่วย 😁

นมแม่มีน้ำเกือบ80%คะไม่ต้องกินคะ กินนมแม่เรื่อยๆตาน้องจะใสเองคะ กินน้ำเสี่ยงลูกท้องเสียได้คะ

ก่อน 6 เดือนทานได้เพียงนมแม่ หรือนมชงเท่านั้น ถ้าแม่ไม่ปกป้องลูกแท่ก็ได้รับอันตรายค่ะ

หมอบอกตั้งแต่แรกเกิดถึง6เดือนไม่ต้องให้ดื่มน้ำค่ะให้ดื่มแต่นมแม่จะดีต่อลูกที่สุด

ถ้ากินนมแม่ไม่ต้องกินน้ำค่ะ ถ้ากินนมชงให้กินน้ำแค่พอล้างปากค่ะ

Câu hỏi liên quan