28 Các câu trả lời

บ้านนี้ ผ่าคลอดไม่มีน้ำนมให้ลูกกินเลยค่ะ ให้ลูกดื่มนมเอนฟา ตั้งแต่แรกเกิด ตอนนี้ 6 เดือน แล้ว แข็งแรงดีค่ะ

แนะนำคุณแม่ซื้อยาประสานน้ำนมมาทานค่ะ ตอนแรกเราก็เครียจไม่มีน้ำนม ทุกวันนี้ปั๊มสต๊อกได้เลยค่ะ

แนะนำให้ไปนวดเปิดท่อน้ำนมคะ ต้องคนที่นวดเป็นนะคะ ถ้าเชียงใหม่แนะนำไปโรงพยาบาลแม่และเด็กคะ

เพิ่งคลอดได้สี่วันมันจะยังไม่ค่อยเยอะค่ะอย่าเครียด ปั๊มเรื่อยๆจะมาเยอะเองค่ะ

ให้ลูกเข้าเต้าค่ะ จะช่วยกระตุ้นน้ำนมให้ไหลเยอะ พอปั๊มนมจะไหลเยอะมากค่ะ

กินน้ำขิง หัวปลี ทุกวันจะช่วยได้ค่ะ แล้วให้น้องเข้าเต้าทุก 3 ชม. ค่ะ

ให้ลูกเข้าเต้าบ่อยๆกินน้ำร้อนเยอะๆนวดบริเวณเต้าให้แป้งน้ำนมแตกค่ะ

ดื่มน้ำเยอะๆ ปั๊มเรื่อยๆ เดี๋ยวก็มาเยอะค่ะ แรกๆก็นิดเดียวปกติค่ะ

ให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆค่ะ ตอนน้องหลับก็ปั๊มค่ะ สู้ๆค่า 😁

VIP Member

กินน้ำเยอะๆค่ะ คุณแม่กระตุ้นจี้ดดูนะคะ กับปั้มทุก2ชม.