2 Các câu trả lời

อดทนนะคะแม่ ฝึกน้องให้เคี้ยวของที่น้องน่าจะชอบ ขนมเด็กก็ได้ค่ะ เริ่มนิ่มๆก่อน ให้เขารู้ว่ามีระบบการเคี้ยวนะ ระวังเรื่องติดคอด้วยนะคะ .. หลานเราก็ไม่ดูดหลอด คือฝึกอยู่เกือบปี ทั้งๆที่ดูดขวดนมได้แต่ดูดหลอดไม่เป็น .. ใจเย็นๆค่อยๆฝึกน้องไปนะคะ เด็กทุกคนเขาเก่งค่ะ เขาทำได้อยู่แล้ว ✌✌

ถ้าอย่างนั้นแค่ไม่อยากกินข้าวค่ะ ลองเปลี่ยนรูปแบบข้าวเป็นแบบอื่นดูไหมคะ แบบเอาน้ำซุปผสมกับข้าวให้เขาได้ซดน้ำด้วย .. ลดปริมาณข้าวลง พอเขากินข้าวก็ชม ทำให้เขามีเจตคติที่ดีเวลากินข้าว .. ชมเยอะๆค่ะ เด็กวัยนี้ยิ่งชมยิ่งดีไม่เหลิง แต่คุณแม่พยายามเลิกเคี้ยวให้เขานะคะ เขาจะติดนิสัย เขาไม่กินก็แค่บอกว่าโอเค พรุ่งนี้ลองใหม่ อดทนนะคะ ✌✌

หาขนมเด็กให้ฝึกเคี้ยว และสอนให้ลูกเคี้ยว บอกพร้อมกินเคี้ยวให้ดูค่ะ

พาไปรร.ก็ดีนะคะ ครูสอนได้ค่ะแม่ บางอย่างสอนเก่งกว่าเราอีก