เล่าประสบการณ์ คลอดแล้วค่ะ

น้องไออุ่น ด.ญ.กันติชา รายงานตัวค่ะ กำหนดคลอด 26กันยา63 แต่น้องคลอดวันที่20ค่ะ 39+1 แรกคลอด 2680 กรัม เริ่มจากมีมูกสีน้ำตาลวันที่19 5โมงเย็นแต่ไม่ได้ไปรพ.เพราะไม่มีอาการอะไรเลย พอเช้าวันที่20 มีเลือดออก 6 โมงเช้า เลยตัดสินใจเรียกรถพยาบาลมารับค่ะ พอถึงรพ.ปากมดลูกเปิด 2 เซนเลยได้นอนรอคลอดค่ะ รอไปเรื่อยๆไม่ค่อยมีอาการเจ็บท้องใดๆเลยจะมีแค่ปวดเหมือนเป็นประจำเดือนปวดนิดๆปวดไม่มาก พอ6โมงเย็นญาติเข้ามาเยี่ยมได้ เริ่มมีอาการปวดท้อง หมอมาดูปากมดลูกเปิด 7 เซน เริ่มมีอาการปวดท้องเลยให้หมอมาดูอีกครั้งหมอบอกปากมดลูกเปิด 8 เซนเลยเจาะน้ำคร่ำ หลังจากเจาะน้ำคร่ำเริ่มปวดหนักขึ้น เลยขอยาแก้ปวด(แต่มารู้ตอนเข็นเข้าห้องคลอดว่าพยาบาลยังไม่ได้เอายาแก้ปวดมาให้เหมือนจะเพราะเป็นเวลาญาติเยี่ยมอยู่) พอ 1 ทุ่มเริ่มปวดไม่ไหวอยากเบ่ง หมอมาดูบอกให้เอาเข้าห้องคลอดได้ นอนรอในห้องคลอด ปวดเบ่งเรื่อยๆ หมอเข้ามาดูบอกหัวจะโผล่แล้วก็เข้ามาทำคลอด เบ่ง 3 ครั้งก็คลอด คลอดเวลา 21.02 คลอดออกมาเสร็จเห็นหน้าลูกคือได้พ่อมาหมดเลย 555 เบาท้องมากๆ โชคดีที่ไม่เคยแพ้ท้อง สุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง และปวดท้องคลอดไม่นาน คลอดออกมาก็ไม่ค่อยงอแง จะร้องก็แค่ตอนหิวและถ่าย

1 Các câu trả lời

Super Mum

ยินดีด้วยนะคะ ท่านอนสบายๆ มากเลยค่ะ 🥰