1 Các câu trả lời

เด็กแรกเกิด ต้องปลุกกินนมทุก 2-3ชม.ค่ะ เค้าติดนอนเพราะเค้าเคยนอนในท้องแม่เป็นปีอาหารก็เข้าถ้าสายสะดือโดยที่เค้าไม่ต้องกิน เค้ายังไม่ชินแม่ต้องพยามปลุกเค้ากินค่ะ ไม่งั้นเค้า เอาแต่ฉีดกับถ่ายทุกวัน ปริมาณนมได้รับไม่เพียงพอในร่างกาย จะทำให้น้ำหนักลด ป่วยง่าย ตัวเหลือง แม่ปลุกด้วยการเกาเท้าเค้าเค้าจะจักกะจี้ หรือเช็คหน้าเช็คตามตัวให้เค้าโดนน้ำสักหน่อย หรือ ถ้ากินขวดก็เอาจุกจอปากบิดนมใส่ปากเค้าให้เค้าพอรู้เค้าจะได้ดูด

ขอบคุณค่ะแม่ ยังไงจะลองทำดูนะค่ะ😁