11 Các câu trả lời

กระดูกสันหลังยังไม่แข็งแรงค่ะแม่ ให้แม่ฝึกน้องบ่อยๆ เน้นเวลานอนให้นอนคว่ำจะได้ผลดีค่ะ แต่ต้องอยู่กับลูกตลอดนะคะ บ้านนี้ยายให้นอนคว่ำตั้งแต่เดือนแรก คอแข็งไว แค่เดือนกว่า น้องหันคอเปลี่ยนข้างได้เอง

ที่สำคัญแม่ให้นอนคว่ำแค่ช่วงงีบกลางวัน กลางคืนน้องนอนหงายค่ะ 😊

ปกติคะ ทางนี้ก็3เดือน9วัน ยกคอไม่ขึ้น นอนกินมืออย่างเดียว แต่คอแข็งอุ้มได้ท่านั่งปกติ แต่ยังไม่คว่ำ ฝึกทุกวันเดี๋ยวน้องก็ทำได้เองคะ

ทำบ่อยๆหาของเล่นเขย่าๆมีเสียงต่างกันมากระตุ้นน้องค่ะ บ้านนี้หมอแนะนำแบบนี้ตอนนี้3เดือน17วันคว่ำเองได้แล้วค่ะ

แม่อย่ากังวลนะคะว่าลูกจะพัฒนาการช้า กระตุ้นไปเรื่อยๆวันละนิดละหน่อย ตอนเราฝึกลูกครั้งแรกลูกไม่เอาเลยค่ะ ร้องโวยวายจะให้อุ้มเราก็เกือบถอดใจสงสารลูก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ความพร้อมของลูกด้วยค่ะ แค่เราช่วยจัดท่าทางให้เขาชินและจดจำค่ะ เราไม่ได้จับน้องคว่ำแต่แรกๆนะคะเพิ่งมาจริงจังตอน3เดือน น้องทำได้เองตอน3เดือนครึ่งค่ะ สู้ๆนะคะแม่ ยังมีเวลาอีกเยอะค่ะ🥰

TapFluencer

ฝึก Tummy time ต่อค่ะ แล้วตอนอุ้มอุ้มน้องพาดผ่า เหมือนท่าจับน้องเรอ ก็ช่วยให้น้องคอแข็งไว ค่ะ

ใจเย็นๆค่า ค่อยๆฝึกเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน แม่สู้ๆค่ั

ปกติไม่เร่งเรื่องพัฒนาการน้องเลยค่ะ แต่โดนทักว่าลูกพัฒนาการช้าเลยกังวลค่า

เราคอตั้งชัน4เดือน แต่บ้านนี้อุ้มนั่งบ่อย

บ้านนี้ 3เดือน 19วัน ก็ยังไม่คว่ำเลยคะ

เดี๋ยวก็คว่ำค่ะแม่ กอดๆน้าา

บ้านนี้3เดือนแล้ว คอยังไม่แข็งเลย

ขอเดาว่าน้ำหนักแรกเกิดน้องไม่น่าจะเกิน3000ไหมแม่ ลูกเราเกิดมาตัวใหญ่&ยาวมาก น้องคอตั้งได้ตั้งแต่1เดือนเลย แต่เห็นเด็กแถวบ้านออกมา2600 สามเดือนก็ยังไม่แข็งเหมือนกันค่ะ

ลองหาหมอนเล็กๆมารองใต้หน้าอกค่ะ

ปกติค่ะ ค่อยๆฝึกไปคะ ทำบ่อยๆภายใต้การดูแลด พอหลังน้องแข็งแรงขึ้นน้องจะมีแรงยกหัวค่ะ

บ้านนี้1เดือน​คอเเข็ง​เเล้วคะ

อ่อค่ะ