305 Các câu trả lời

ตอนนี้ 7 เดือนขึ้นมา 9 โลค่ะ 😭 เพราะติดทานของหวานและน้ำอัดลม บางวันก็ห้ามใจอยู่ บางวันก็ไม่อยู่ ทั้งที่ตอนก่อนท้องไม่ค่อนทานหวาน ไม่ทานน้ำอัดลม ตอนนี้เหมือนคนละคนไปเลยค่ะ 😆

บ้านนี้37+3เดือนขึ้น8โลค่ะน้องน้ำหนักน้องซาวตอน36+2หนัก2643กรัมน้ำหนักน้องตามเกณค่ะคุ้มควรควบคุ้มน้ำหนักนะค่ะละวังจะเป็นโรคอ้วนกับเบาหวานละหว่างตั้งครรภ์นะค่ะอันตรายนะค่ะแม่

กังวลเหมือนกันจ้า แต่อดใจไม่ไหวจริงๆ กินอย่างอื่นก็ไม่อร่อย 😖😥

เราขึ้นเดือนละ 2 กิโล ก่อนคลอดหนัก52-53 วันคลอดหนัก72 นน.แรกคลอดลูก 3,450 กรัม ตั้งแต่หลังคลอดถึงตอนนี้ลูก5เดือน นน.53เหมือนเดิมแล้วค่ะ ทานอาหารประเภทโปรตีนเยอะๆ น้ำหนักจะลงลูกค่ะ 😊

🥰🥰

ทานของหวานส่วนมากน้ำหนักตัวจะลงที่แม่นะคะ คุณแม่ก้อจะเสี่ยงเป็นเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์ ซึ่งมีผลกระทบกับลูก ถ้าอยากให้น้ำหนักลงลูกแม่ต้องทานอาหารจำพวกโปรตีนนะคะ

บ้านนี้ก่อนท้อง50.9 ช่วงไตรมาสแรก1-4เดือนแรก แพ้ท้องหนักมากคะ น้ำหนักลดไป5โล เหลือ46 พอเข้าเดือนที่5-8ตอนนี้ ขึ้นมา9โลคะ ตอนนี้55.7 ร่างกายแม่บ้านนี้ผอมคะ สงสัยลงลูกหมด😂

ดีแล้วจ้า

บ้านนี้ท้อง2 ตอนนี้5เดือน น้ำหนักจาก58 ขึ้นมา63 โล หมอสั่งคุมน้ำหนักให้ออกกำลังกาย งดของหวาน แต่บ้านนี้ก็พยายามแต่ยังทำไม่ได้เลยค่ะ หมอบ่นตลอดไม่รู้จะทำไง☺️😂

ใช่มั้ยคะแม่😂😂ทำใจล่วงหน้าแล้วค่ะว่ามันไม่หยุดแค่นี้ แต่คุณแม่ร่างเล็กคงไม่อ้วนเท่าไหร่หรอกค่ะ แต่บ้านนี้อวบตั้งแต่ต้น😫🤣

VIP Member

แม่บ้านนี้ก็ขึ้นประมาณนี้ค่ะช่วง6เดือน แต่ก็ยังไม่พอยังไม่ตามเกณฑ์อีก 😑 เพราะน้ำหนักก่อนตั้งครรภ์น้อยค่ะ แค่38โล เลยโดนให้เร่งเพิ่มน้ำหนักทุกเดือนเลย

ตอนนี่ท้องได้6เดือนน้ำหนักขึ้นไป12โล😄 ติดของหวานเหมือนกันน้องเลยออกมาน้ำหนักเยอะโดนเจาะเบาหวานทั้งแม่ทั้งลูกเลย ทางที่ดีแม่ลดของหวานลงบ้างนะคะ

ทางที่ดีกินแค่พอหายอยากนะคะ เดี๋ยวเสี่ยงเป็นเบาหวาน😅 บ้านนี้ติดของหวานเหมือนกันตอนช่วงแปดเดือนหมอให้คุมน้ำหนัก ตอนนี้40+6w 83แล้วโดนหมอบ่นหูชาเลย😅

มาเจอข้อมูลในนี้ จะห่างแล้วค่ะ ทำไงได้หน้าร้อนแล้ว น้ำแข็งใสก็หิว 🤣 ทั้งกลัวเบาหวานหลังคลอดลดยากอีก บำรุงโดยตรงเอา เนื้อนมไข่ 🥰🤣

บ้านนี้ 6 เดือน ขึ้นมาตอน 17 วีค 2.6 โลเองค่ะ หลังจากนั้นไม่ขึ้นอีกเลย ... แม่แอบกังวล แต่คุณหมอซาวบอกว่าลูกสุขภาพแข็งแรงดีตามเกณฑ์ก็เบาใจไปนิดนึงค่ะ