16 Các câu trả lời

ตัวเองไปหาซื้อตัวนี้มากินนะคะ จบ ครบ ในขวดเดียว อาจจะแพงหน่อยแต่กินได้สามเดือนเราว่ารวมๆไม่แพง เรากินยาหมอให้มาไม่ได้ เราแพ้ อ้วกตลอด แล้วไปหาซื้อยาตัวนี้มากินตามคำแนะนำของพี่เภสัชที่ร้าน(เราทำงานผู้ช่วยเภสัช)และถามหมอแล้วหมอบอกได้ดีด้วย เรากินยาตัวนี้ตั้งแต่ตั้งท้อง ไม่มีผลข้างเคียงจร้ะ(ตัวนี้เป็นยานำเข้าราคาแต่ละร้านอาจแพงต่างกัน)

ทำไมแม่ต้องซื้อมากินเองคะยังไม่ได้ไปฝากท้องหรอคะ แต่ยาตัวนี้ก็กินได้ค่ะแม่กินมาตั้งเเต่ก่อนตั้งครรภ์จนตอนนี้ท้องได้8วีคก็ยังกินอยู่ค่ะเพราะคนท้องต้องกินในปริมาณ400ml แต่ยาตัวนี้น่าจะ500mlค่ะแต่กินได้ถามหมอแล้วค่ะ แต่ถ้าอายุครรภ์เยอะแม่ต้องได้กินในปริมาณที่เพิ่มขึ้นเเค่นั้นเองค่ะ

มันคืออันเดียวกันค่ะ แต่จริงๆแล้วแม่ควรทานแต่ยาที่หมอให้มานะคะ ไม่ควรทานเสริม เพราะถึงแม้ทานโฟลิคแล้วจะดี แต่ถ้าได้รับมากไป ก็ส่งผลเสียเหมือนกันค่ะ ไม่มียาไหนให้คุณอย่างเดียวแล้วไม่ให้โทษนะคะ

เป็นสารอาหารตัวเดียวกันแต่โฟลิกเกิดจากการสังเคราะห์ขึ้น ส่วนโฟเลทได้มาจากอาหารธรรมชาติค่ะ แต่คุณแม่ไปฝากครรภ์ดีกว่าค่ะ อย่าทานยาเองนะคะ

แม่ๆซื้อมาทานเองหรอคะหรือได้ตอนไปฝากครรภ์ขอโทดน้ะค่ะที่ถามพอดีพึ่งท้องเเรกแต่ทำไมเราม่ได้คะ

แล้วแต่ผลเลือดของแต่ละคะคะแม่ ละแล้วแต่ช่วงเวลาด้วยค่ะ

VIP Member

แนะนำคุณแม่ไปฝากครรภ์นะคะ คุณหมอจะจ่ายยาบำรุงมาให้อยู่แล้วคะ คนท้องไม่ควรซื้อยามาทานเองนะคะ

อันนี้ทานได้คะ ที่คุณหมอให้มามันก็มีโฟลิคในตัวยา เเต่อันนี้เป็นโฟลิคโดยเฉพาะอะ

VIP Member

ทานได้ค่ะ ตัวเดียวกันเลย แต่ถ้าไปฝากครรภ์แล้ว ก็ทานแต่เฉพาะที่คุณหมอจ่ายให้ก็พอค่ะแม่

ไม่ควรสั่งเองนะคะ ท้องอ่อนๆด้วยควรไปหาหมอให้หมอประเมินเเล้วฝากครรภ์ก่อนดีกว่านะคะ

VIP Member

อย่าทานเองนะคะ รอหมอจ่ายดีกว่าค่ะ มิลลิกรัมเยอะเกินไปเป็นผลเสียคะแม่

คุณแม่ท้องไม่ควรสั่งยากินเองนะค่ะ...ควรกินตามคำสั่งหมอค่ะ