26 Các câu trả lời

เด็กจะเป็นอะไรมั้ย คำถามนี้คือต้องถามหมอนะคะคุณแม่ ไปใากเถอะค่ะ เผื่อมีอะไรจะได้เตรียมความพร้อม หมอไม่เ่าหรอกแค่จะแนะนำตามหน้าที่ของหมอแค่นั้นค่ะ

ถ้ารู้ว่าตั้งครรภ์ควรรีบไปฝากเลยค่ะป้องกันไว้ก่อนค่ะคุณหมอจะให้ยาบำรุงเลือดมาทานเพื่อป้องกันโลหิตจางด้วยและคำแนะนำต่างๆนะค่ะ

วันนั้นเจอคนที่ท้อง5เดือนพึ่งไปฝากครรภ์ โดนด่าเลยจ้า เพราะว่าลูกไม่ได้รับยาบำรุงตั้งแต่เล็ก แต่ก็คงแล้วแต่หมอแต่ละที่

แนะนำคุณแม่รับไปฝาก รับยาบำรุงมาทานนะคะ เตรียมเอกสาร นำเสา พ่อกับแม่ไปด้วยนะคะ ขอให้แข็งแรงทั้งแม่แบะน้องนะคะ

ฝากไปเลยค่ะแม่ น่าจะมีแค่ รพ.ที่รับฝาก ทนหมอบ่นแรกๆหน่อย ดีกว่าไม่ได้ฝากเลยค่ะแม่ สู้ๆค่ะ

แม่รีบไปฝากครรภ์เลยค่ะถ้าไม่ฝากเวลาตะคลอดลำบากน่ะค่ะหมอจะไม่ทำเรื่องไห้

รีบเลยค่ะ แม่ ไตรมาส3แล้ว อีกไม่นานก็ได้เจอน้องแล้วค่ะ แข็งแรงๆๆนะค่ะ

มันพลาดการตรวจหลายๆอย่างค่ะแม่บ้านนี้ไปฝากตอน5เดือนหมอด่าเลยค่ะ😅

ทีแรกคิดว่าอ้วนธรรมดา แล้วปกติประจำเดือนมาไม่เคยตรงเลยค่ะ แล้วทำงานมันมีเลือดไหลออกแต่ไม่เยอะ ไอ้เราก็เข้าใจว่าเป็นประจำเดือนเพราะก็ใส่ผ้าอนามัยปกติ จนท้องโตแล้วค่ะถึงได้ตรวจทราบว่าตั้งครรภ์ ไปพบหมอมาเรียบร้อยแล้วค่ะแต่เขาแนะนำให้ไปฝากรัฐบาล เขาแค่ซาวดูอายุครรภ์ให้ค่ะ

คุนแม่ต้องไปฝากครรภ์นะค่ะเพื่อรับยามาบำรุงเจ้าตัวน้อยค่ะ

ชลประทานก็กึงรัฐกึงเอกชล เจอพยาบาลดีก็ดีไปค่ะ 31วิ6วันเหมือนกันค่ะ รีบฝากนะค่ะเพือลูก

ตั้ง31wว่าแน่นอนค่ะแม่ ไหนจะความเสี่ยงต่างๆที่ไม่เคยได้ตรวจเลย

ทีแรกคิดว่าอ้วนธรรมดา แล้วปกติประจำเดือนมาไม่เคยตรงเลยค่ะ แล้วทำงานมันมีเลือดไหลออกแต่ไม่เยอะ ไอ้เราก็เข้าใจว่าเป็นประจำเดือนเพราะก็ใส่ผ้าอนามัยปกติ จนท้องโตแล้วค่ะถึงได้ตรวจทราบว่าตั้งครรภ์ ไปพบหมอมาเรียบร้อยแล้วค่ะแต่เขาแนะนำให้ไปฝากรัฐบาล เขาแค่ซาวดูอายุครรภ์ให้ค่ะ