135 Các câu trả lời

ท้องเเรกเหมื่อนกันค่ะท้องเล็กมากค่ะมีแต่คนถามทำไหมท้องเล็กจังแต่เราไม่สนใจค่ะเพราะลุกจะเเข็งแรงหรือไม่เเข็งแรงมันอยุ่ที่เราดุเเลตัวเองด้วยค่ะไม่เกี่ยวว่าท้องเล็กละลุกจะตัวเล็กไม่เเข็งแรงมันอยุที่เราดุเเลเอาใจใสลุกค่ะคุนแม่

ขอพูดจากตรงๆนะคะ การที่เค้าทักมาแบบนี้เค้าเรียกว่า เสือกคะ แม่ไม่ต้องคิดมากท้องเล็กไม่ใช่ลูกตัวจะตัวเล็กเพราะถ้าท้องแรก ท้องจะเล็กทุกคน เราท้องแรกก็เล็กแต่น้ำหนักตอนคลอด3,200เน้น กล้วย ไข่ต้ม นมถั่วเหลือง น้ำหนักดีคะ

VIP Member

โดนทักว่าท้องเล็กเหมือนกันค่ะแม่ บ้านนี้7เดือนแล้วแต่ดูไม่ออกเลยว่าท้องชอบโดนทักบ่อยๆว่าระวังลูกจะออกมาตัวเท่าขวดน้ำปลาบ้าง ไม่แข็งแรงบ้าง แรงสุดก็โดนทักว่าท้องมานลูกตายในท้องรึป่าวทำไมท้องเล็กจัง โมโหมากค่ะ

ท้องเเรกเราก็ท้องเล็กนะ คลอดลูกออกมาน้ำหนัก 3,870 ก. ตอนหมอผ่า หมอพูดกับเราในห้องผ่า ออกเเนวเเซวๆว่า อุ้ย เเม่ผนังท้องบางจัง ชั้นไขมันไม่เยอะเลย ตั้งเเต่ผ่ามายังไม่เคยเจอ ผ่าง่ายดี คือ กรีดเเป้ปๆถึงลูกละ 😂

แม่บ้านนี้ก็ทัองเล็กนะคะ เพื่อนๆทักตลอด และชอบมาบอกนู่นนี่นั่นตลอดว่าให้แม่กินบำรุงลูกเยอะๆเวลาคลอดลูกจะได้ไม่ตัวเล็กอย่างนั้นอย่างนี้ แต่แม่ไม่สนใจค่ะ เพราะเวลาซาวหมอก็บอกทุกเดือนว่าลูกปกติ

โดนบ่อยมากค่ะ จริงๆทุนเดิมเป็นคนตัวเล็กอยู่แล้ว ตอนนี้ท้องได้8เดือนแล้ว แต่เวลาใส่เสื้อแขนยาวเข้าไปจะมองไม่ออกว่าท้องค่ะ แต่ไปอัลตราซาวด์หมอบอกลูกตัวใหญ่ด้วยซ้ำ ยังไงก็สู้ๆนะคะคุณแม่✌️🥰👶

ใช้คำพูดไม่ดีเลย รู้ว่าเป็นห่วงแต่ก็ควรจะใช้คำพูดที่ดีกว่านี้ อยากให้เด็กแข็งแรงก้ควรอวยพรว่าขอให้ลูกแข็งแรงนะ ไม่ใช่เกิดมาอย่าเป็นไรก็ดี เป็นเราไม่เสียเวลาคุยด้วยค่ะคนแบบนี้

เราคนนึงที่โดนถามประจำว่าท้องกี่เดือนแล้ว ทำไมท้องเล็กจัง คือบวกกับที่เราตัวเล็กและท้องแรกด้วย โดนถามบ่อยมากเรื่องท้องเล็ก แต่เราไม่ค่อยซีเรียสขอแค่น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ก็พอ

เล็กใหญ่ไม่สำคัญ... ให้ออกมาครบ32แข็งแรงพอ... ที่บ้านเล็กมากจนคนบอกลูกเท่าขวดน้ำปลา.. ก็นั่นแร่ะค่ะ. เล็กพริกขี้หนู...รุ่นเดียวกันตามไม่ทันนะคะเรื่องไหวพริบ

บ้านนี้ก็ท้องคะ ตอนท้องกังวลมาก มีคนทักเหมือนกันว่าท้องเล็ก แต่พอออกมาน้ำหนัก 2,445กรัม ตอนนี้1ขวบ22วัน เเข็งเเรก ดื้อมาก น้ำตอนนี้9โลกว่า จิ๋วเเต่ฉลาดคะ.