เล่าประสบการณ์คลอดธรรมชาติ+ทำหมัน

ท้องนี้ท้องที่ 3 ค่ะ คลอดธรรมชาติ+ทำหมัน 38+3วีค คลอดวันที่ 1/10/62 และทำหมัน 2/10/62 เจ็บท้องตั้งแต่เที่ยงคืนแบบทนได้ และเจ็บแบบถี่ๆตอนตี 4-5 ค่ะ ตี 5.30 น. ลุกเข้าห้องน้ำมีเลือดออก อาบน้ำไปถึง รพ. 6.30 น. ทำเรื่องเข้าห้องคลอด 7.00 น. คุณหมอเช็คปากมดลูกเปิด 4 เซนแล้ว ให้นอนรอ จน 7.45 น. ปวดมากๆ5-6 ครั้ง น้ำคร่ำแตกแล้วคลอด 8.02 น. คุณหมอมาทำคลอดไม่ทันค่ะ พยาบาลช่วยทำคลอดก่อนเพราะหัวเด็กโผล่มาแล้ว ส่วนคุณหมอมาคลอดรก+เย็บฝีเย็บให้ค่ะ เป็นการคลอดที่เร็วมากค่ะ น้องเป็นเด็กผู้หญิง น้ำหนัก 2870 กรัม ตัวไม่ค่อยใหญ่เลยทำให้คลอดได้ง่าย ตลอดการตั้งครรภ์น้ำหนักขึ้น 8 กิโล เดิมแม่ 40 กก. ก่อนคลอด 48 กก. ส่วนการทำหมัน ทำเช้าหลังคลอด 1 วัน ค่ะ ใช้วิธีวางยาสลบ ตื่นมานี่เจ็บแผลมากค่ะนอนเป็นผักอยู่ 1 วัน ส่วนแผลคลอดฝีเย็บไม่รู้สึกเจ็บ มาเจ็บแผลผ่าตัดหมันนี่สุดๆเลยค่ะ บางคนบอกว่าไม่เจ็บแต่ส่วนตัวเจ็บมากค่ะ อาจจะแล้วแต่คนก็ได้ แม่ท้องแก่ใกล้คลอดขอให้คลอดง่ายๆกันนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ??