8 Các câu trả lời

เครื่องถ่ายเอกสาร ...ปลอดภัยไว้ก่อน เครื่องถ่ายเอกสารเป็นอุปกรณ์สำนักงานอีกหนึ่งอย่างที่ไม่ควรมองข้ามความปลอดภัยในการใช้งาน เพราะการใช้งานเครื่องถ่ายเอกสารบ่อยๆ หรือแม้แต่การนั่งทำงานใกล้เครื่องถ่ายเอกสารนั้น จะทำให้ร่างกายได้รับอันตรายจากรังสีและสารเคมีที่แผ่ออกมาจากเครื่องโดยที่ไม่รู้ตัว ถ้าไม่ระมัดระวังอาจทำให้เกิดการสะสมในร่างกายและเป็นสาเหตุให้แท้งได้รังสียูวี: ในการถ่ายเอกสารทุกครั้งควรปิดแผ่นบังแสง เพื่อป้องกันการได้รับรังสียูวีจากแสงที่แผ่ออกมาจากหลอดไฟเป็นเวลานานหรือ ในปริมาณมาก ซึ่งจะทำให้ระคายเคือง เกิดการอักเสบของกระจกตาหรือเกิดผื่นคันตามผิวหนัง ผงหมึก: ในหมึกของเครื่องถ่ายเอกสารระบบแห้งจะมีส่วนผสมของผงคาร์บอนและเรซิน ส่วนผงหมึกของเครื่องถ่ายเอกสารระบบเปียกจะละลายในสารละลายอินทรีย์พวก ปิโตรเลียม หากหายใจผงหมึกเข้าไปในปริมาณมากจะทำให้เกิดการระคายเคืองต่อระบบหายใจ ไอ จาม และทำให้เกิดความผิดปกติต่อทารกด้วย ก๊าซโอโซน: เกิดจากการอัดตัวและปล่อยประจุไฟฟ้าที่ลูกกลิ้ง กระดาษ และเมื่อมีการปล่อยแสงยูวีในขณะที่ถ่ายเอกสาร ทำให้ระคายตา จมูก หายใจสั้น วิงเวียนมีอาการล้า โดยเฉพาะคุณแม่ที่มีอาการของโรคทางเดินหายใจ อย่างหอบหืดอยู่แล้ว ควรหลีกเลี่ยงก๊าซโอโซนเป็นอย่างมาก เพื่อความ ปลอดภัย ควรหลีกเลี่ยงการใช้เครื่องถ่ายเอกสารบ่อยๆ ไม่นั่งทำงานใกล้กับเครื่องถ่ายเอกสาร ใส่ผ้าปิดจมูกเพื่อป้องกันฝุ่นจากผงหมึก และอย่าลืมล้างมือให้สะอาดหลังการใช้งานทุกครั้งเพื่อไม่ให้มีผงหมึกหรือสาร เคมีติดที่มือ หากเผลอไปหยิบจับอาหารหรือขนมแล้วกินเข้าไป จะทำให้เกิดการสะสมของสารเคมีและเป็นอันตรายต่อร่างกายได้ cr.pantip

ท้องแรกพี่ก็ทำงานในออฟฟิศ ถ่ายเอกสาร แสกน ปริ้น ส่งเมลล์ทุกวันค่ะ ลูกสาวออกมาก็ปกติดีค่ะ สำหรับพี่เวลาถ่ายเอกสาร ตอนเครื่องทำงาน ก็จะยืนห่างๆค่ะ หันหลังให้เครื่องเลยค่ะ ไม่ได้เอาท้องเข้าไปใกล้ๆหน้าเครื่องนะคะ คือเน้นปลอดภัยไว้ก่อนค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะ ส่วนแสงไฟ เดี๋ยวนี้เครื่องใหม่ๆ มันเป็นแค่แสงไฟธรรมดาค่ะ ไม่เป็นอันตราย

ไม่เปนไรค่ะ แสงจากเครื่องถ่ายเป็นแค่หลอดไฟธรรมดา ระวังแค่สารเคมีในหมึกค่ะ

เคยได้ยินว่าไม่ควรใกล้เครื่องพวกนี้นะคะ มันมีรังสีอยู่ อาจจะส่งผลต่อลูกนะคะ

ไม่มีรังสีอะไรจ้า ถ้าอันตรายคือผงหมึกค่ะ

สอบถามหน่อยค่ะ แล้วเครื่องปริ้นละค่ะ อันตรายไหม

ไม่เป็นไรค่ะ หลีกเลี่ยงแสงมันก็พอ

ขอบคุณมากค่ะ

VIP Member

ไม่เป็นไรค่ะ​ ไม่ใช่เครื่​องx ray