2 Các câu trả lời

เลือกได้ค่ะ แต่แนะนำให้ฉีดเพราะ 1.ลูกมีภูมิยันคลอดเลย เราต้องเอาลูกออกนอกบ้านมันเลี่ยงไม่ได้ 2.คนท้องตอนนี้ได้ไฟเซอร์ 2 เข็มค่ะ ไฟเซอร์ โมเดอร์น่าดีที่สุดแล้วค่ะ เราฉีดไฟเซอร์เข็มแรกวันที่ 17 นี่เอง 32w ไม่ไข้ ปกติมาก ปวดแขนนิดหน่อย ลูกดิ้นเก่งขึ้นเยอะ

ตอนแรกเราก็ไม่ฉีดค่ะแม่ กลัวสูตรไขว้ 😅 แต่ตอนนี้ไม่ไขว้แล้วแถมได้ไฟเซอร์อีกเลยไปอย่างไวเลยค่ะ อยากให้ลูกได้ของดี กว่าเขาจะโตจนฉีดวัคซีนได้อีกหลายปีเลย เลยคิดว่ามีภูมิไว้ดีกว่าไม่มีเลยค่ะ

หมอเราไม่บังคับ แต่เราจะฉีดก่อนคลอดน้องค่ะ เพราะหลังคลอดเด็กจะฉีดวัคซีนโควิดไม่ได้จรกว่าจะโต ถ้าในระหว่างมีคนมาอุ้มน้อง น้องมีโอกาสรับโควิด อย่างน้อยถ้าเราฉีด น้องไดภูมิคุ้มกันจากเราไป