8 Các câu trả lời

ของบ้านเรานะคะ ตอนแรกอายุได้เดือนห้าวันเราหัดเค้ากินขวด เค้าก็กินอยู่ดีๆ ผ่านไปอาทิตยนึง พอเรานมตัน เราเลยให้ลูกช่วยดูดไปสามวัน กลับมาอีกที นางไม่เอาขวดแล้วจ้า วิธีการคือ เราให้พ่อเบบี๋เป็นคนป้อนค่ะ เค้าใจเย็นแล้วก็ใจแข็งกว่า พอเค้าเริ่มร้องก็จับอุ้มขึ้น ท่าที่เค้าชอบ (ของเราลูกชอบให้พาดบ่า) พอหยุดร้องก็อาขวดให้กินใหม่ ร้องอีกก็อุ้มขึ้นมาใหม่ สลับไปเรื่อยๆจนหมดขวด แล้วก็ทำแบบนี้ทุกวัน ให้วันละ สองขวด จนตอนนี้ยอมกินขวดแบบไม่ลีลามากแล้วค่ะ ต้องใช้ความพยายาม อดทน และใจแข็งนิดนึง อุ้มเค้าปลอบเค้าบ่อยๆตอนเค้าร้องนะคะ ของเราทำแบบนี้แล้วได้ผลอยู่ อ่อ อีกเรื่องคือ ตอนแรกถ้าเหมือนเค้าไม่กินนมสต๊อก ต้องแบบเอามาผสมกับนมปั๊มใหม่ก่อน ค่อยๆให้เค้าชินกับรสและกลิ่นของนมสต๊อกด้วยค่ะ

ขอบคุนสำหรับคำตอบค่ะ🙏🙏🙏

แนะนำลองเปลี่ยนจุกนมดูค่ะ หลานที่บ้านตอนแรกไม่ยอมดูดเหมือนกันค่ะ ลองหาสำหรับเด็กแรกเกิดมาใช้ดูค่ะ (ตอนของหลานซื้อมาจะเป็นจุกสีชานุ่มๆแบนๆค่ะไม่เหมือนที่มากับขวดนมปกติ)

ตอนซื้อให้หลานซื้อที่โลตัสค่ะ

บ้านนี้เหมือนกันค่ะ.. แม่ต้องกลับไปทำงานแล้วไม่ยอมดูดขวด.. เปลี่ยนจุกก็แล้ว.. ขวดคอกว้างคอปกติ.. นางไม่เอาเลยนี้ก็กลุ้มอยู่จร้า

ลูกเราคนแรกก้ติดเต้าค่ะ ไม่เอาขวดเลย อุส่าซื้อมาเยอะลูกไม่กินขวดเลยค่ะ ขนาดเปลี่ยนจุกนมหลายยี่ห้อมากค่ะ

1ปี2เดือนค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นจ้า รองทุกอย่างทุกวิธีเปลื่ยนจุกทุกยี่ห้อก็ไม่ดูด #เหนื่อยใจ😂

ใช่ค่ะ

เหมือนกันค่ะแรกคลอดยังดูดอยุ่แต่ตอนนี้ทำไงก้ม่ยอมดูดค่

ตามค่ะ บ้านนี้ก็ไม่ยอมดูด

บ้านนี้ค่ะ