แชร์ประสบการณ์เล่าสู่แม่ๆฟัง #แม่ท้องสุดทน

ตั้งแต่เริ่มตั้งครรภ์ไม่มีอาการใดใดเลยค่ะ ไม่แพ้ท้องไม่รู้สึกใดใด จนกระทั่งตั้งครรภ์ได้4เดือนมีอาการคันตามตัว ยิ่งคันยิ่งเกายิ่งเกายิ่งมันส์ เกาจนเลือดออก คันชนิดที่ว่าเกิดมาไม่เคยคันอะไรขนาดนี้มาก่อน หาหมอหมอก็ให้โลชั่นมาทา ให้ลองงดปลาทะเลและยีสขนมปัง แต่โลชั่นหมอก็เอาไม่อยู่ ยาแก้คันทุกขนานเอาไม่อยู่เลย นอนไม่ได้ ตื่นเพราะปวดฉี่ไม่พอ ยังต้องตื่นมาด้วยความคันทุกๆ2ชม.ไม่เป็นอันหลับอันนอน เกาจนผิวดำเกาจนเลือดซิบ บางคนบอกแพ้อะไรหรือป่าวบางคนบอกผิวแห้งหรือป่าว เราก็ว่าไม่น่าใช่ จนกระทั่งมาหาข้อมูลในแอพ TheAsianparent ถึงได้รู้ว่าเป็นอาการแพ้ฮอร์โมนชนิดหนึ่งของคุณแม่ตั้งครรภ์บางคนคันสักระยะนึง บางคนเลิกคันเมื่อคลอด ทำให้คลายกังวลไปได้บ้างว่าจะต้องหายแน่แต่จะหายเมื่อไหร่ตอนนี้จะเสียโฉมแล้วแขนขาคอหลังไม่เหลือชิ้นดี แต่ก็โอโหเกามันส์เลยค่ะ เกาแบบไม่คิดชีวิตว่าแผลเป็นจะตามมาไหม ตอนนั้นคือช่างมันแล้วขอเกาก่อน จนตอนนี้ผ่านมา2เดือน อาการคันดีขึ้นมากกกก เหลือคันนิดหน่อยจนแทบไม่คันแล้วรักษารอยแผลเป็นล่ะที่นี่ อยากจะมาบอกแม่ๆว่าอดทนเท่านั้นถึงจะผ่านไปได้ เมื่อถึงเวลาของเราจะหายคันเองค่ะ สู้เพื่อลูก อดทนเพื่อลูก คันเพื่อลูก แต่เกาเพื่อแม่ค่ะ😅 สู้ๆนะคะแม่ท้องทุกคน #แม่ท้องสุดทน

53 Các câu trả lời

VIP Member

บ้านนี้ก็เป็นค่ะแต่ส่วนมากจะคันตรงสะโพกเก่าจนแตกเป็นลายดำแดงเลยค่ะ

คันได้ทุกส่วนจริงๆเนอะคะ

เป็นเหมือนกันคะแต่ตอนนี้ใช้น้ำมันมะพร้าวหลังอาบน้ำดีขึ้นคันน้อยลง

โชคดีจังค่ะนี่ใช้น้ำมันมะพร้าวทาก็ไม่หายคันนะคะแม่ แต่ถ้าผิวหายคันแล้วมาทาน้ำมันมะพร้าวสมานแผลดีค่ะ

เป็นเหมือนกันคะเเต่ไม่ได้ใช้อะไรทาเเค่เปลี่ยนใช้สบู่เด็กเเทน

หายคันหรอคะแม่สบู่เด็ก

เป็นเหมือนกันค่ะแม่ เราซื้อบีแพนเท็น มาทา รู้สึกคันน้อยลง

ดีค่ะๆ

้เป็นเหมือนกันค่ะไปหาหมอหมอให้คารามายมามาก่ดีขึ้นค่ะ

โชคดีค่ะๆ

ตอนนี้กำลังเป็นเลยค่ะทีแรกคิดว่าแพ้อะไรคันมากเลยค่ะ

ทำยังไงก็ไม่หายคันค่ะแม่เป็นเพราะฮอร์โมน มีแต่วิธีบรรเทาได้ ถ้าหามันจะหายไปเองค่ะ วิธีบรรเทาคือทายาแก้คันมีสเตียรอยอ่อนค่ะ (ส่วนตัวอยุ่ได้2-3ชม.ก็คันใหม่ต้องพกไว้ และไว้ข้างหัวนอนเลยค่ะ) อีกวิธีคือใช้ผ้าชุบน้ำมาโป๊ะไว้ค่ะแม่บรรเทาได้จริงเพราะมันเย็น แป้งเย็นก็พอได้นะคะ แต่ทุกอย่างพอหมดฤทธิ์แล้วคันเหมือนเดิมค่ะแม่ ต้องอดทนไป สู้ๆนะคะเพื่อลูกค่ะ

คันเหมือนกันค่ะ 18วีคแล้ว พึ่งมีอาการคันๆตามขาตามแขน

สู้ๆนะคะแม่

เราก็คันแบบนี้เลยค่ะ ระยะเข้า 4 เดือน เกามันส์มาก😅

เป็นพร้อมกันเลยค่ะ คันมา2เดือนดีขึ้นนะคะ ครรภ์6เดือนเริ่มจะดีขึ้นค่ะ

TapFluencer

เป้นเหมือนกันค่ะโดยเฉพาะที่ขาเยอะมากๆสองข้างเลย

จริงค่ะหนักที่ขามากกกสุด

เปนเหมือนกันค่ะคันตามตัวตามคอเกาให้วุ้นเลยค่ะ

มนุษย์แม่ต้องอดทนจริงๆค่ะ

Câu hỏi liên quan