21 Các câu trả lời

VIP Member

แม่ลองถามคุณหมอดูค่ะว่าต้องฉีดวัคซีนอะไรบ้างและเริ่มฉีดเมื่อไหร่ บ้านนี้ถามแล้ว คุณหมอบอกว่า 7 เดือนค่อยฉีดบาดทะยักกับไอกรน ส่วนไข้หวัดใหญ่ไม่ต้องฉีด เพราะภูมิคุ้มกันสูงไม่จำเป็นต้องรับวัคซีน 😊

น่าจะแล้วแต่คุณหมอค่ะ ว่าจำเป็นต้องฉีดช่วงไหน😊

อันนี้หมอบอกเองเลยค่ะ กับหมอคนเดิมเราฉีดไป 2 เข็มแล้ว หมอคนใหม่เพิ่งถามเราว่าฉีดไปกี่เข็ม แกบอกงั้นยังเหลืออีกเข็ม รอบหน้าจะฉีดให้ เปลี่ยนหมอเพราะย้ายบ้านค่ะ แต่รู้สึกว่าหมอคนเดิมโอเคกว่า 😂

ฝากครรภ์วันแรก ตอน 6w หมอก้อถามว่าเคยฉีดบาดทะยัคมั้ย เราจำไม่ได้หมอเลยให้ฉีดบาดทะยัคเข็มแรกเลย และเข็มสองตอน 13w พร้อมวัคซีนไข้หวัดใหญ่ค่ะ

ฉีด3 เข็มแล้วค่ะ 1.บาดทะยัก 2.คอตีบ 3.ไข้หวัดใหญ่ ตอนนี้24w เหลืออีก3เข็มที่ต้องฉีด แต่น่าจะแล้วแต่หมอกับแม่ท้องด้วยนะค่ะ

ฝากครั้งแรก ควรได้รับบาดทะยัก 4 เดือนขึ้นไป ควรได้รับไข้หวัดใหญ่ ยังไงลองสอบถามคุณหมอดูนะคะ

VIP Member

บ้านนี้ฝากครั้งแรกฉีด บาดทะยัก1 อีก1เดือนฉีดเข็ม2 แล้วก็ตอน26+6 หมอฉีดไข้หวัดใหญ่ให้ค่ะ

ส่วนตัวฉีดบาดทะยักไป 2 เข็มค่ะ หมอบอกหลังคลอดฉีดอีก 1 เข็ม ยาบาดทะยักฉีด 3 เข็มค่ะ

ของเราตอน20วีคได้ฉีกครบแล้ว ทั้งบาดทะยัคและไจ้หวัดไหย่ หมอจะแนะนำฉีดไห้เองค่ะ

ของเรานัดครั้งหน้าครบ18วีค หมอจะเริ่มฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่เข็มแรกค่ะ

โดยปกติคุณหมอจะให้ฉีดวัคซีนตอนอายุครรภ์ตั้งแต่ 27-36 สัปดาห์ค่ะ