3 Các câu trả lời

หนูกะจะตั้งชื่อลูกสาวว่า”เอวา”เหมือนกันค่ะคิดไว้ก่อนท้อง ถ้ามีลูกจะชื่อ “เอวา” เอามาจากชื่อพ่อกับแม่ตัดบางคำแล้วเอามารวมกัน แต่สรุปได้ลูกชายค่ะ☺️ ก็เลยเปลี่ยนเป็นอีกชื่อ ที่เอามาจากชื่อพ่อแม่เหมือนกัน ที่คิดว่าจะให้ชื่อ “เอวา” จะให้เป็นภาษาอังกฤษคือ “Ava”ค่ะ เอวา แปลว่า ผู้หญิงคนแรกของโลก ซึ่งมีความหมายว่ามีชีวิตอยู่หรือลมหายใจ เอวา ภาษาอินเดีย แปลว่า นางฟ้าที่อยู่บนสวรรค์ เอวา ในภาษาฝรั่งเศส แปลว่า น่ารัก เอวา จากภาษา ฮิบรู แปลว่า มีชีวิตอยู่ เอวา แปลว่า ชีวิต

เหมือนกันเลยค่ะ เราตั้งเอวาไว้ตั้งแต่ยังไม่ท้อง แต่พอท้องมากับได้ผู้ชายแต่ยังคงชื่อเอวาไว้เพราะตัดมาจากชื่อพ่อกับแม่ ☺️

VIP Member

คำแปลน่าจะเหมือนกัน อาจจะเป็นการเขียนแบบฮิบรู กับแบบภาษาอื่น ถ้าจำไม่ผิดนะคะ คุณแม่ก็เลือกแบบที่ชอบเลยค่ะ สำหรับเรา เขียนว่า Eva ถูกจริตมากกว่าค่ะ

VIP Member

สะกดแบบ EVA ก็จะไสตล์เก่าแก่หน่อยค่ะ สะกดแบบ AVA ก็จะเป็นสไตล์ยุคใหม่ 😁

Câu hỏi liên quan