546 Các câu trả lời

พันกี่รอบคะแม่ ของเราสายสะดือพันคอน้อง2รอบค่ะเจอตอนอายุครรภ์38วีควันนั้นจะไปขอผ่าหมอเลยซาวด์ให้เจอวันนั้นพอดีถ้าวันนั้นแม่ไม่เปลี่ยนใจไปขอผ่าคงจะไม่เจอว่าสายสะดือพันคอได้ผ่าคะ38+5ค่ะ น้องเเข็งเเรงปลอดภัยดี 5วันระหว่างรอผ่าแม่ต้องนับลูกดิ้นต้องสังเกตุจนไม่เป็นอันทำอะไรเลยค่ะ

อ้อ เสียใจด้วยนะคะ

เสียใจด้วยนะคะนิยะห์ แม่พึ่งบอกฟลุ๊คเมื่อเช้าเอง ยังคุยกับกิ๊มใหญ่อยู่เมื่อ2วันที่แล้วถามนิยะห์คลอดเดือนไหน กิ๊มบอกเดือนมิถุนา เดือนเดียวกับฟลุ๊คเลย เสียใจด้วยนะคะ รักษาสุขภาพกายสุขภาพใจนะคะนิยะห์และครอบครัว น้องไปหลับสบายแล้ว รักครอบครัวกิ๊มใหญ่เสมอๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ทำใจให้เข้มแข็งอยู่ ได้เห็นแป้ปเดียว ยังไม่ทันได้อุ้มเลย ก็ต้องรีบไปฝังแล้ว ได้แต่น้ำตาไหล ทุกครั้งที่ดูรูป

น้าสาวเราเคยมีค่ะ​ ลูกคนแรกตอนคลอดหมอบอกว่าสายสะดือ​พันคอเด็ก​ แต่ดีที่ไม่เป็นอะไรแข็ง​แรงดี​ แต่เด็กน้ำหนักน้อยมากคะ2300กรัมเอง​ คุณ​หมอบอก ว่าขณะท้องแม่นั้งรถมอเตอร์ไซค์​บ่อยมีการสะเทือนเลยทำให้สายสะดือ​พันคอเด็กคะ​ เสียใจด้วยนะค่ะ😞

เสียใจกับครัวครอบด้วยนะคะ เราก็เคยมีประสบการณ์น้องเสีย เหมือนกันคลอดออกมาคือร้องปกติ พอตัดสายสะดือ น้องไม่ร้องวัดค่าตัวต่ำสุดท้ายน้องจากไปค่ะ ตอนนี้ท้องคนสามแล้วค่ะได้แปดเดือนแล้ว แม่ต้องเข็มแข็มมากๆนะคะสู้ๆค่ะ

บ้านนี้น้องเสีย40+1 ไปนอนรอคลอด เพราะปากมดลูกเปิด2เซ็น คืนแรกปกติทุกอย่าง พอตอนเช้าพยาบาลมาตรวจคลื่นหัวใจน้อง อ่อนมากแทบหาไม่เจอ เลยส่งเข้าห้องซาว ผลปรากฎว่า หัวใจน้องหยุดเต้น เพราะสายสะดือพันคอ เเม่ช็อคมาก

ใช่คะช็อกเลย พยายามทำใจว่า เป็นเหตุสุดวิสัย เรารีบมาแล้ว หมอบอกเพิ่งเสียไม่นานเอง

เสียใจด้วยนะคะ. เราก็แท้งตอน23+4วัน รู้สึกน้องไม่ดิ้นเลยไปหาหมอ หมอซาวหัวใจน้องหยุดเต้นแล้ว. ตอนนี้กำลังหาสาเหตุอยู่เลยค่ะ เศร้ามากตอนนี้ก็ผ่านมา2อาทิตย์แล้ว ยังมูฟออนไม่ได้เลยคิดถึงลูกทุกวัน

เสียใจด้วยนะคะแม่ ถ้าตื่นเช้ามาภายใน1ชั่วโมงลูกไม่ดิ้นต้องรีบไป รพ ทันทีคะ วันนึงต้องถึง10ครั้ง/วัน ถ้าดิ้นต่อเนื่องถี่ๆไม่นับสองนะให้นับ1ครั้ง การนับลูกดิ้นสำคัญมากแม่ๆอย่าละเลยนะคะ

ดิ้นต่อเนื่องนับ1ครั้งคะไม่นับ2 เว้นช่วงดิ้นนับ2ได้เลย จากประสบการณ์เรานับแบบนี้ปัจจุบันน้องได้1ขวบ18วัน

ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ แต่ตอนนี้ยังร้องไห้ไม่หยุด ที่ดูรูปเค้า ได้ลูกชายสมใจ แต่ก็มาด่วนจากไปก่อน แม่ยังไม่ทันได้อุ้มเลยก็ต้องรีบไปฝัง เพิ่งเสีย24เม.ย.64 กำหนดคลอด ปลายมิ.ย.

เสียใจด้วยนะค่ะ นี่ก็พึ่งเสียน้องไปเมื่อสองสัปดาห์ที่ผ่านมาคะหมอบอกว่าครรภ์ผิดปกติเข้าใจความรู้สึกเลยคะเหตุการณ์มันเกิดขึ้นเร็วมากไม่มีเวลาให้เตรียมตัวเตรียมใจเลยคะ😭

สู้ๆคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ บางครั้งสมองว่างๆนึกถึงก็นั่งร้องไห้คะ ถึงจะเศร้าเราก็ต้องผ่านมันไปให้ได้นะคะ

เสียใจด้วยนะคะแม่ ขอสอบถามหน่อยนะคะ อาการที่แม่สังเกตคือเฉพาะมื้อนั้นที่ทานแล้วน้องไม่ดิ้น หรือ รู้สึกว่าน้องเงียบๆมาก่อนแล้วค่ะก็เลยแอะใจขึ้นมาเพิ่ม

ขอบคุณค่ะ แม่บ้านนี้จะได้สังเกตุจริงๆจังทุกมื้อ เสียใจด้วยอีกครั้งนะคะ