18 Các câu trả lời

แนะนำกินน้ำอุ่นผสมมะนาวใส่เกลือนิดหน่อยแล้วจิบๆคะ ไม่งั้นก็น้ำมะนาวเพียวๆเลย แต่บ้านนี้ใช้ยาพ่นคอด้วยคะ ของคามิลโลซาลM เพราะคันคอมากๆ ปรึกษาหมอที่ฝากท้องเค้าบอกใช้ได้ตัวนี้คนท้องส่วนใหญ่ใช้กัน👍 เคยไอชนิดที่ว่าฉี่เล็ด ไอจนนอนร้องไห้เพราะเจ็บกะบังลมมากๆ ยังงัยลองดูนะคะ สู้สู้จร้าเดียวก็หาย😘

ขึ้นชื่อว่ายา คือสารเคมี ถ้าเป็นไปได้ก็ควรหลีกเลี่ยงค่ะ แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็กินได้ตามหมอแนะนำเลยค่ะ ส่วนตัวใช้มะนาวผสมน้ำผึ้งชงกินกับน้ำอุ่นๆ ชุ่มคอ พอช่วยได้หน่อยหนึ่งค่ะ

ทุกอย่างที่คุณแม่ทานต้องมาจากธรรมชาติเท่านั้นครับ หรือยาที่ไม่มีสารสเตอรอยครับ(หากจำเป็นจริงๆ เช่นยาอมแก้ไข ขับเสมหะ มายบาซิน หรือ ยาอมตราตะขาบ หรือยาอมมะขามป้อมครับ)

เป็นตอนท้อง 5 เดือนค่ะ ไอหนักมาก จนเจ็บท้อง จนฉี่เล็ดเลย ตอนนั้นไปหาหมอ หมอให้ยาน้ำกับให้หยุดงานพักผ่อน อาการก็ดีขึ้นค่ะ คุณแม่ไปหาหมอนะคะ จะได้หายไวๆ

นี่ไอนานภึง 2 เดือน กินน้ำขิงผสมน้ำผึ้งอุ่นๆ กินน้ำมะนาวผสมน้ำผึ้งเกลือเล็กน้อย วันละ หลายๆหลังค่ะ ตอนนี้ 35 วีคแล้วค่ะ หายแล้วจ้า

แม่ใช้น้ำเกลือ เข้าไปกลั้วคอค่ะ จิบน้ำมะนาวผสมน้ำผึ้งอุ่นๆ ลดอาการละคายคอ อมยาอม ฟิชเชอร์แมนส์ เฟรนด์รสสเปียร์มิ้นต์ ชุ่มคอดี

เคยเป็นค่ะ แจ้งเภสัชว่าตั้งครรภ์อยู่ เขาแนะนำ ยาอมมะแว้งรสบ๊วยแบบเม็ดค่ะ อมบ่อยๆดีขึ้นค่ะ

ตอนนี้28w ไอเหมือนกันค่ะ หมอแนะนำกินน้ำอุ่นให้เยอะๆๆ ไม่อยากให้กินยากลัวอันตรายต่อเด็ก

กินน้ำอุ่นให้มากๆค่ะ มะนาวเกลือ รึมะนาวน้ำผึ้ง รึจะเป็นลูกอมก็ได้ค่ะกินให้ชุ่มคอ

เหมือนกันเลยคะ 35 วีคแล้ว แต่บ้านนนี้ คัดจมุกหายใจไม่ออก แต่ไม่ค่อยไอ ทรมารสุดๆเลย