2 Các câu trả lời

ลูกสาวเราขลิบออกตั้งแต่คลอดได้2 วันค่ะ ทำช่วงนี้เด็กจะไม่เจ็บมาก ยิ่งทำตอนโตยิ่งเจ็บ เด็กจะพูดไม่ชัดค่ะ แต่ถ้าตอนเด็กแบเบาะแบบนี้ถ้าหนาจะมีปัญหากลืนนมลำบากค่ะ น้องจะดูดนมได้ไม่ดี ขลิบออกเถอะค่ะแม่ หลานอีกคนก็ทำตอน8 เดือนเพราะพึ่งเจอตอน 8 เดือน

เพราะหมอบอกผ่าตัดแม่เลยกังวลใช่มั้ยคะ งั้นเอาใหม่ค่ะ แค่ขลิบออก น้องจะกินนมลำบากซัก2-3 วันแต่ก็กินได้ค่ะ (ขลิบแล้วแผลจะเหมือนร้อนในค่ะ) พูดแบบนี้แม่น่าจะสบายใจขึ้นค่ะ

รอให้มีปัญหาก่อนค่อยทำคะ ถ้าเด็กกืนได้ปกติ ไม่ต้องกังวล เดี่ยวโตขึ้นไปจะหายเอง

ขอบคุณค่ะ