รู้สึกท้อใจมากเลยค่ะ

ตอนรู้ตัวว่าท้องครั้งแรก ก้อคิดว่าไม่พร้อมเลยบอกแฟนว่าจะเอาออก แต่แฟนบอกว่า เขาจะดูแล รับผิดชอบลูกเอง เราก้อเลือกที่จะเชื่อใจ แต่ตอนนี้ผ่านมาจนลูก 18 วีคแล้ว ไปฝากท้องเขาก้อไม่ไป ถามว่าถ้าได้ลูกสาว เขาจะทำยังไง เขาก้อบอกไม่รู้ แล้วถ้าเป็นลูกชายละ เขาก้อบอกว่าไม่รู้ เขาเอาแต่ตอบว่าไม่รู้ๆๆ อย่างเดียวเลย เราต้องจัดการความรู้สึกยังไงดีคะ ตอนนี้ไม่อยากรู้สึกว่าคิดผิดหรือเลือกผิดเลยที่เก็บลูกเอาไว้ สงสารลูกมากเลยค่ะ 😭 #ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นค่ะ #ท้องแรก #จัดการกับความรู้สึกตัวเองยังไงบ้างคะ

27 Các câu trả lời

เก็บไว้ค่ะ ลูกสำคัญที่สุดแล้วพร้อมไม่พร้อมดีกว่าทำแท้งค่ะ อายุครรภ์18สัปดาห์น้องมีหัวใจเป็นตัวแล้วไปหาหมอคนเดียวก็ไม่เป็นนะคะเราอยู่กับแฟนบางทีแฟนทำงานยังขับรถไปเองค่ะแม่ อย่าคิดมากนะคะมีลูกไว้อยู่ดีกว่าวันไหนลูกออกมาเราจะรู้ค่ะว่าความรักที่แท้จริงมันเป็นยังไง

แค่คิดจะเอาออกก็บาปแล้ว ในเมื่อมีแล้วก็ต้องเลี้ยงดูแลเขา ไม่มีใครพร้อมเสมอไป ถ้าวันนึ่งต้องเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวจริงๆ มันก็ไม่ได้แย่น่ะ เราผ่านการเลี้ยงลูกคนเดียวมาแล้ว สู้ๆๆๆ ในเมื่อมีแล้ว ก็เลี้ยงเขาให้ดี อย่าไปเอาออกเลยมันบาปป

เด็กเค้าไม่รู้เรื่องอะไรนะคะ เค้าไม่จำเป็นต้องเสียสละชีวิตให้กับพ่อที่ไร้ความรับชอบคะ ส่วนเราคนเป็นแม่ ทำลูกได้ลงคอหรอคะ สายใยความผูกพันธ์มันแน่นมากนะคะ ขนาดคนที่เค้าไปอัลตร้าซาวไม่เจอลูก เค้ายังใจหายเลย นี่แม่เจอน้องแล้ว ทำได้หรอคะ

TapFluencer

กำลังใจดีๆ อยู่ในท้องนะค่ะ ผู้ชายมันก็แค่ทำให้ท้อง ไม่ตายก็หาใหม่ได้ แต่ลูกคือเลือดเนื้อของเราเอง ไม่ได้คิดผิดหรอกค่ะที่เก็บลูกไว้ เด็กไม่ได้ผิดอะไร อะไรที่ไม่ดีตัดทิ้งแล้วชีวิตเราจะดีขึ้นเยอะค่ะ สู้ๆ นะค่ะ

อันที่จริงเราก็เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวค่ะ อยู่ๆก็มีผช.อีกคนเข้ามาในชีวิตรับได้ที่เราท้องดูแลเราดีทุกอย่างแบบไม่ต้อวทำอะไรเลยและเราไม่คิดที่จะเอาลูกออกนะคะ เพราะเด็กเขาไม่ได้ผิดอะไรส่วนพ่อตัวจริงโคตรเลวค่ะ

ยังดีที่เขารับผิดชอบค่ะ เขาอาจจะไม่เคยมีประสบการณ์เป็นพ่อคนก้ได้ คิดแง่บวกไว้ค่ะ มีความสุขกับเจ้าตัวน้อยมากๆนะคะ อย่าปล่อยให้ตัวเองดูโทรม ต้องสวยๆไว้ค่ะ5555 ลองตามใจเขาดูค่ะ คุยกับเขาดีๆค่ะ

เราก็ทำเองทุกอย่างตั้งไปครรภ์เองครั้งแรกจนถึงตอนนี้ ตอนแรกเราก็ว่าให้ไปเจาะเลือดด้วยกัน บอกดีๆ ไม่ยอมไป เราเลือกที่จะทำทุกๆอย่าง ตอนนี้ก็ได้19 สัปดาห์แล้วค่ะ #สู้ๆนะคะ✌️

ทางนี้แฟนก็เป็นงี้ค่ะแต่เราเลือกมองคนที่รักลูกของเราค่ะเพราะเขาเกิดมาแล้วมันจะมีวูบนึงอยากเอาออกบ้างเพราะแฟนไม่สนใจบางทีก็จะลงมือทำเลยแต่ก็กลัวเจ็บ

สู้ๆเพื่อลูกน่ะค่ะแม่✌️✌️ลูกไม่ผิด แม่บ้านนี้เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวเลี้ยงลูกแฝดคนเดียว24ชม. เหนื่อย,ง่วง,ล้า พอมองหน้าลูก หายเหนื่อยมีกำลังใจมากค่ะ

อดทนหน่อยนะแม่ พอได้เจอหน้าน้องแล้วแม่จะลืมความเจ็บปวดทุกอย่างและพร้อมที่จะสู้ไปกับน้องเองค่ะ ดูแลตัวเองให้มากๆนะคะเป็นกำลังใจให้ค่ะ💗