2 Các câu trả lời

ของเราก็ 28+1w ท้องแรกเหมือนกันค่ะ มีแข็งบ่อยเหมือนกัน เวลาปวดปัสสาวะแล้วมานอนหงาย จะนูนมากตรงใต้สะดือ (แต่ก็ติดว่ามดลูกอาจจะลอยรึป่าว) เลยลองนอนหงายดูก็หายค่ะ แต่แข็งบ่อยเวลาเดินเยอะ ๆ กับปวดปัสสาวะค่ะแม่ ลองนอนพักนอนตะแคงดูนะคะ แต่ถ้ายังแข็งอยู่และถี่เรื่อย ๆ ลองไปหาหมอนะคะแม่

ของหนูก็เป็นค่ะท้องชอบเเข็งตอนนี้ท้องได้26วิดค่ะ

อายุครรภ์เท่ากันเลยคะบ้านนี้ จะแยกไม่ออกเลยคะ ท้องปั้นแข็ง กับลูกดิ้นหรือโก่งตัว ไม่มีเลือดออก หรือน้ำออกจากช่องคลอดก็ไม่ได้คิดอะไร พอดีถึงนัดพบหมอ ตอนอัลตร้าซาวน้อง ปรากฎว่า มดลูกบีบตัวบ่อยช่วงอัลตร้าซาว หมอให้แอดมิด รพ เลย ให้นอน รพ

คุณหมอแจ้ง ถ้าอายุครรภ์ยังไม่ถึงเกณฑ์คลอด ท้องแข็งก่อนเป็นสิ่งที่ผิดปกติคะ ควรไปพบหมอคะ