เครียดเส้นรอบศรีษะ+นน.ลูกเยอะเกินเกณฑท์

ตอนนี้น้องแคนมี่ได้3เดือน นน.8.4โล. สูง67ซม. เส้นรอบศรีษะ47ซม. ซึ่งเกินเกณฑ์ไปมาก ตอนแรกเกิดน้องนน.3,545 กรัม สูง51 เส้นรอบศรีษะ35(ปกติ) ตอนนี้คุณแม่เครียดมากเลยค่ะ วันที่ไปฉีดวัคซีนมา(อนามัย) คุณหมอก็ไม่ได้ทักอะไรมีแต่ลงในบันทึกสมุดชมพูว่านน.เกินเกณฑ์ไม่แนะนำเลยว่าต้องไปซาวดูสมองหน่อยว่ามีความผิดปกติอะไรยังไงไหม แม่พึ่งมาอ่านเจอโรคน้ำในสมอง ตอนนี้น้อง3เดือนแล้วคอยังไม่แข็งเท่าไหร่เลยค่ะ แต่เวลานอนคว่ำชันคอได้ปกติ อยากถามแม่ๆบ้านไหนมีใครเป็นลักษณะแบบนี้บ้างไหมค่ะ (ถ้าแบบนี้แม่ควรไปตรวจที่รพ.ก่อนไหมค่ะหรือรอดูเดือนรอบฉีดวัคซีน20เม.ย. ขอคำแนะนำแม่ๆด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

เครียดเส้นรอบศรีษะ+นน.ลูกเยอะเกินเกณฑท์
2 Các câu trả lời
Super Mom

ไปปรึกษาหมอเด็กที่ รพ. ก็ดีค่ะแม่ น้ำหนักน้องขึ้นเยอะ และเส้นรอบศรีษะก็เยอะจริง ขนาดบ้านนี้หมอเคยทักว่าหัวโต แต่ก็ไม่เกิน 45 นะคะในตอนนั้น และอีกอย่างเวลาทำการวัดขนาดรอบศรีษะ อาจคลาดเคลื่อนได้ หมอจะดูและวัดให้อีกทีค่ะ

5y trước

ค่ะ ขอบคุณค่ะแม่

ป้าดดดดด น้ำหนักเยอะมาก เทียบกับอายุเท่านี้ ลองปรึกษาหมอดูไหมคะ

5y trước

ใช่ค่ะแม่นน.เยอะมาก ทั้งที่ให้นมแม่ล้วนอย่างเดียวเลยค่ะ แต่กินเยอะมาก😅😂😂

Câu hỏi liên quan