31 Các câu trả lời

VIP Member

โฟเลตกินได้เลยไม่อันตรายค่ะ มันคือวิตามินB9 ไม่ตกค้างเป็นวิตามินที่ละลายในน้ำ ผู้หญิงถึงไม่ท้องหรือไม่ได้วางแผนตั้งครรภ์ก็สมควรที่จะต้องกินค่ะเพราะงั้น ซื้อทานเสริมได้จะดีค่ะ

ซื้อมาทานเองเลยคะ กินจนคลอดเลย หมอเราไม่เคยจ่ายโพลิคให้คะ แต่เรากินซื้อกินเองตั้งแต่เริ่มทำ กริฟ จนตอนนี้ เพราะโฟลิคสำคัญมาก ป้องกันการพิการของเด็กคะ

ที่หมอให้มาก็น่าจะพอแล้วค่ะ เพราะยา nataral สีชมพู มีส่วนประกอบของธาตุเหล็กแล้วก็โฟลิคแล้วก็ไอโอดีน แต่ถ้ารู้สึกว่าไม่พอลองปรึกษาหมอดูนะคะ

"ในตัวยายี่ห้อ nataral มีธาตุเหล็กและโฟลิกอยู่แล้วค่ะ ถ้าเลือดจางต้องดูว่ามากน้อยแค่ไหน บางคนจางนิดหน่อย กินแค่เม็ดเดียวก็ขึ้นแล้ว"

จริงๆ ควรกินนะคะคุณแม่ บ้านนี้กินตั้งแต่เตรียมท้อง ตอนท้องแล้วก็กินต่อหลังคลอดไปอีกสามเดือนเลยค่ะ

ดูตรงส่วนประกอบที่กระปุกค่ะ เห็นว่ามี folic acid อยู่แล้วค่ะ ไม่ต้องซื้อมาทานเพิ่มแล้วค่ะ

ซื้อมากินได้่ค่ะ เราก็กินยาโพลิคเพิ่มค่ะ หมอบอกกินได้ค่ะ ยาที่หมอให้ก็กินค่ะ

โฟเลต เน้นกินสามเดือนแรกค่ะ หลังจากนั่นส่วนใหญ่จะเปนวิตามินรวม แคลเซียมค่ะ

หมอให้เท่าไหนกินเท่านั้นจ้า เค้าประเมินจากร่างกายเราแล้วค่ะ ไม่ขาด ไม่เกิน

ไม่ต้องแล้วค่ะ วิตามินรวมตัวนี้มีโฟเลตรวมด้วยค่ะ ทานแค่ที่หมอให้มาก็พอจ้า ☺

จร้า ขอบคุณนะคะ ตอนนี้แม่ใกล้คลอดละค้า 32 Week แล้ว ทานตัวนี้คู่กับแคลเซียมแค่2อย่าง ตามหมอสั่ง น้องกับแม่แข็งแรง น้ำหนักตามเกณฑ์ จร้า 😘😘

Câu hỏi liên quan