1 Các câu trả lời

ประคบร้อน15นาทีค่ะ นวดเต้าไปด้วยเบาและให้ลูกเข้าเต้าค่ะหรือปั้มออกก็ได้ค่ะ หากเต้ามีอาการแดงบวมอักเสบให้ประคบร้อนอย่างเดียวค่ะ หากฟืนนวดอาจจะทนไม่ไหวค่ะ ไม่เกิน48ชม.จะค่อยบรรเทาปวดไปเองค่ะ เอาน้องเข้าเต้าทุก2-3ชม.นะคะ

น้ำนมอาจจะมีปริมาณมากค่ะ ลูกอาจจะดูดได้ไม่เกลี้ยงเต้าหากหลังจากที่ลูกเข้าเต้าเสร็จแล้วแม่ลงใช้นิ้วกดดูรอบๆเต้าค่ะหากยังมีก้อนหรือนมยังคัดอยู่ หรือถ้าใช้มือบีบแล้วยังมีน้ำนมออกมาอยู่เยอะก็ปั้มต่อได้เลยค่ะ

Câu hỏi liên quan