4 Các câu trả lời

เจอค่ะ แต่ลูกคนแรกนะคะ ฝากท้องที่ศิริราช ตรวจเจอตั้งแต่ในท้อง พอคลอดศิริราช หมอก็นัดเด็กมาตรวจ ตอดตามอาการเรื่อย น้องไม่ได้กินยา ของน้องดีขึ้นเรื่อยๆ ตอนแรกเป็น2ข้าง หมอก็นัดทุกๆ3-6เดือน พอเริ่มดีขึ้นก็นัดปีละครั้ง ตอนนี้ของน้องหายแล้ว1ข้าง เหลืออีก1ข้าง แต่ไม่เยอะ มีโอกาสที่จะหายค่ะ หมอบอกว่าบางคนโตมาก็หายเอง แต่บางคนเป็นเยอะขึ้นเรื่อยๆก็ทำการผ่าตัดค่ะ แต่น้องโชคดีมาก ดีขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้น้อง8ขวบแล้ว หมอก็นัด 1-2 ปีครั้ง น้องอาการเหมือนปกติทุกอย่าง ไม่ได้กินยานะคะ ใช้ชีวิตปกติ

พอตรวจพบครั้งแรก ซาวด์ครั้งต่อมากรวยไตโตขึ้นเหรอคะ แล้วแม่คลอดเองหรือผ่าคลอด ตอนกี่วีคคะ

อาจยุบเองได้ ถ้าไม่ยุบอาจเกิดจากความผิดปกติของทางเดอนปัสสาวะส่วนปลายที่ทำให้ปัสสาวะลงไม่ได้ค่ะ ไปคลอด รพ ใหญ่น่าจะปลอดภัยกว่า ถ้าต้องมีการผ่าตัดฉุกเฉินเมื่อน้องคลอดมาแล้วค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ คุณหมอแจ้งขอซาวด์อีกรอบว่าใหญ่ขึ้นมั้ย ถ้าใหญ่ขึ้น คุณหมออยากให้ย้ายไปโรงพยาบาลใหญ่จริงๆค่ะ 🙂

โดนเหมือนกันค่ะ แต่คุณหมอบอกน้องอาจอั้นฉี่ไว้อยู่เลยนัดซาวใหม่29 นี้ค่ะ ถ้ายังเจออยู่เพื่อความสบายใจอาจส่งไปเจาะน้ำคล่ำค่ะ

หมอแจ้งว่าน้องอาจฉี่ไหลย้อนกลับ แต่ถ้าโตขึ้นไม่ยุบเลย อาจต้องย้ายไปโรงพยาบาลใหญ่ค่ะ เลยอยากรู้ของคนอื่นอันตรายมั้ย ขอบคุณมากนะคะแม่

แต่ของเราผู้ชายนะคะ

Câu hỏi liên quan