มาแล้วจ้า ?

ด.ญ. ณัฐธิดา หวังใจสุข ชื่อเล่น น้องพรีม เกิด 1 มิ.ย. 63 เวลา 14.50 น. น้ำหนัก 3270 g. กำหนดจริง 10 ม.ิย. นัดผ่า 4 มิ.ย. แต่คลอด 1 มิ.ย. เนื่องจากเช้าวันที่ 1 แม่มีน้ำเดินตอนเช้า รีบมาโรงบาลตรวจปากมดลูกเปิด 2 เซ็นแต่ไม่ปวดท้อง อีแม่ยังเดินไปเดินมาในห้องคลอดอยู่เลย น้ำก็ไหลไม่หยุด สรุปนอนเจาะสายน้ำเกลือเร่งคลอด เริ่มปวดหลังปวดท้องทุกๆ 10 นาที ผ่านไปสักพักพยาบาลบอกว่าถ้าถี่กว่านี้บอกได้เลยนะจะให้ยาแก้ปวด อีแม่ตอบอย่างไวถี่แล้ว มาตรวจเปิดได้ 5 เซ็น ตรวจอีกได้ 7 เซ็น ฉีดยาแก้ปวด แต่ไม่หายกับปวดหนักกว่าเดิม เริ่มมีลมเบ่งพยายามไม่เบ่ง แต่ไม่ไหวตะโกนเรียกพยาบาลว่าอยากเบ่ง มาตรวจอีกเปิด 9 เซ็น พยาบาลรีบตามหมอเตรียมของ พออีแม่เห็นหมอเท่านั้นแหละเบ่งเต็มที่ ในใจบอกไม่ไหวแล้วโว้ย เบ่งลูกทีเหมือนโกรธตัวเอง กว่าจะออกเบ่งไป 20 นาทีกว่าๆ แล้วทุกอย่างก็โล่งเห็นหน้าลูกถามว่าหายเจ็บไหม หายแต่ไม่หายเหนื่อยแม่ใช้แรงเยอะไปหน่อย นอนฟังรอเสียงลูกร้องก็ไม่ร้องสักที ลูกคนอื่นร้องดังไปถึงหน้าประตูห้องคลอด ส่วนพี่พรีมร้องอยู่สองสามเอ๊ะ แล้วด้วยความเหนื่อยก็นอนหลับไม่รู้เรื่อง ตื่นมาอีกที ออกจากห้องคลอดแล้ว ?

40 Các câu trả lời

ยินดีด้วยคะแม่

ยินดีด้วยนะค่ะ

VIP Member

ยินดีด้วยนะคะ

VIP Member

VIP Member

น่ารักจังเเม่

VIP Member