203 Các câu trả lời

VIP Member

หากลูกทานนม ให้คุณแม่ดื่มน้ำต้มสุกเยอะ เพื่อให้สารอาหารกับนมไปผสมกัน เพื่อลูกน้อยอีกอย่างคือคุณต้องทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ สำหรับเด็กที่รับประทานอาหารเองได้แนะนำกินจำพวกผัก ทำให้เป็นมื้อว่าง และดื่มน้ำให้เพียงพอ งดอาหารที่ไม่จำเป็นเช่น ขนม น้ำอัดลม ไอติม ค่ะ

ตั้งเเต่ตั้งครรภ์ไม่เคยท้องผูกเลยค่ะ ถ่ายวันละ 2ครั้ง เช้า-เย็น แบบไม่นั่งนานด้วยค่ะ3-5นาที ด้วยการกินผักวันถ้วย นมก็มีส่วนกระตุ้นการขับถ่ายอยู่เเล้วค่ะ ผลไม้มีทุกมื้อ ดื่มน้ำ2-3ลิตรต่อวัน เดินทำกิจกรรมบ่อยๆอย่านอนเยอะค่ะ ลองทำดูค่ะรับรองขับถ่ายคล่องแน่นอน

ลูก : ตอนนี้น้องอายุ 4 เดือนยังทานนมอย่างเดียว น้องขับถ่ายปกติทุกวัน หากวันไหนเย็นแล้วน้องยังไม่ขับถ่าย แม่จะให้กินนมส่วนหน้า แม่ : ปกติเป็นคนดื่มน้ำเยอะวันละ 2 ขวดใหญ่ บวกกับชอบทานผักผลไม้ทุกวัน เลยขับถ่ายปกติ หากวันไหนไม่ขับถ่ายจะทานมะละกอสุก เห็นผลทันใจ ☺️

ทานผัก/ผลไม้ ที่มีไฟเบอร์สูง ดื่มน้ำเยอะ ๆ ทานโยเกิร์ตรสธรรมชาติหรือนมเปรี้ยว ออกกำลังกาย และฝึกการขับถ่ายให้เป็นเวลา เห็นผลดีมาตลอดเลยค่ะ เพราะทั้งหมดนี่คือสิ่งที่เราทำในทุก ๆ วัน ทุกวันนี้ก็เลยหมดปัญหาท้องผูกไปเลยค่ะ ถึงเวลาจะอยากเข้าห้องอัตโนมัติ

ฝึกให้ลูกกินผัก ผลไม้ ปลา วันไหนที่กินฟักทอง หรือข้าวผัดธัญพืช น้องถ่ายดีมากคะ ตอนนี้น้องได้ 1 ขวบ 19 วัน เริ่มปลี่ยนนมกล่องUHT ลองหลายยี่ห้อหน่อยคะ เพื่อดูอาการแพ้และท้องอืด แต่น้องทานได้ทุกยี่ห้อ เปนความโชคดีของแม่ที่น้องไม่แพ้ง่ายถ่ายคล่องคะ🙂🙂

🥛ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ หรือให้จิบบ่อยๆตลอดทั้งวัน ปกติแล้วน้องเป็นเด็กกินผักและผลไม้เก่ง 🥦🥕🥬 เกือบแทบทุกชนิดเลยค่ะ เลยทำให้น้องไม่ค่อยท้องผูก โชคดีสุดๆที่บ้านเราไม่ต้องพยายามหรือบังคับให้น้องเลย 🤗😊🤗 (กินผักเก่งถึงขนาดผู้ใหญ่ที่บ้านยังอาย😅)

ส่วนตัวเป็นคนท้องผูกค่อนข้างบ่อยค่ะโดยเฉพาะช่วงตั้งครรภ์จึงเลือกที่จะดื่มน้ำเยอะๆให้พอเพียงต่อความต้องการของร่างกายในเเต่ละวันกินอาหารที่มีกากใย ท่านอาหารที่ย่อยง่านท่านอาหารให้ครบ5หมู่มีวินัยฝึกตัวเองในการขับถ่ายยุเป็นประจำค่ะ 😍🥰

บ้านนี้ลูกยังทานนมแม่คะ แต่ถ้าลูกท้องผูกบ้านก็แก้ที่ตัวแม่เองก่อนเพราะน้องยังเด็กและการที่จะให้น้องกินยาก็ยังไม่ค่อยได้เท่าไหร่เพราะกระเพาะน้องยังไม่แข็งแรงดีแม่ก็จะกินยาแก้ท้องผูกนี่แหละเป็นอีกวิธีที่จะช่วยให้หายท้องผูกได้น้อยลง

คุณแม่เลือกกินโยเกิร์ตแบบขวดตื่นมาดื่มเลย+น้ำอุ่นๆ 1 แก้ว ฟันไม่แปรงหน้าไม่ต้องล้าง ไม่ถึง 5 นาที หายผูกจ้า ส่วนของคุณลูก นวดท้องเบาๆ ร้องเพลงไปนวดไปให้เค้ารู้สึกผ่อนคลาย สักพักจะได้ยินเสียงตดออกมา แล้วก็เตรียมตัวรับความบันเทิงเบยจ้า

ดื่มน้ำให้เพียงพอ คนปกติควรดื่มน้ำอย่างน้อยวันละ 2 ลิตร คนท้องผูกควรดื่มน้ำอย่างน้อยวันละ 3 ลิตร น้ำจะช่วยให้อุจจาระนิ่ม ขับถ่ายง่ายขึ้น กินผักผลไม้เป็นประจำ และควรกินพร้อมกากไม่ใช่แบบคั้นน้ำ ลูกน้อยให้กินเบบี้ดอน และท่ามหหิ่น

Câu hỏi liên quan