8 Các câu trả lời

กินได้ค่ะ ถ้ามั่นใจว่าสะอาด จะใส่ปลาร้าก็ได้ บ้านนี้ก็กินปกติให้นมลูกจะครบปีแล้วค่ะ ที่ห้ามของหมักดองเพราะกลัวแม่จะท้องเสียทำให้ขาดน้ำ นมก็คือน้ำ พอแม่ขาดน้ำจะเป็นผลเสียต่อตัวแม่เอง สิ่งที่ห้ามคือแอลกอฮอล์ กัญชา สารเสพติดต่างๆค่ะ

เพิ่งคลอดได้ 1 เดือน ให้นมลูกเรากินตั้งแต่ลูกได้ 3 สัปดาห์แต่กินตำไทยแบบไม่ใส่ปู กินทุกอย่างยกเว้นของหมัก ดอง ลูกก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะ แต่ก็อยู่ที่ร่างกายแต่ละคนด้วยแหละ เพราะธาตุในร่างกายไม่เหมือนกัน

ตอนแรกเราก้คิดแบบนี้เลยคะไม่ใส่ปลาร้าเอาเป็นตำไทยแต่ลืมคิดว่าในมะละกอมียางมันทำให้เกิดอาการคันและแผลหายช้าคะแต่มันก้แล้วแต่คนอีกนั่นล่ะคะ #แนะนำแม่อย่าผึ่งทานเลยจะดีกว่าคะ

ถ้ากินแล้วน้องปกติก็กินได้ค่ะ เราเคยกินแล้วลูกท้องเสียท้องอืดงอแงเพราะรสเปรี้ยวกับรสเผ็ดค่ะเลยงดยาวไม่กินอีกเลย 😂

แม่ยังให้นมรึป่าวคะ ถ้าอยากกินก็กินได้ แต่ถ้าให้นมอยู่ก็ควรบีบนมทิ้งค่ะ

ได้ค่ะแม่ เลือกร้านที่สะอาดหรือตำเองได้ยิ่งดีค่ะ

กินแบบปลาร้าได้ค่ะแต่ควรกินน้อยๆ

กินแบบไม่มีปลาร้าดีกว่าคะแม่