เบาหวานขณะตั้งครรภ์

คุณแม่คนไหนเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์บ้างคะ อยากทราบว่าคุณแม่มีวิธีดูแลตัวเองกันยังไงคะ และคุณแม่ที่เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ที่คลอดลูกแล้วช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ เราเจอความดันสูงตอนท้องได้ 4เดือน เจอเบาหวานตอนท้องได้ 5เดือน คุณหมอให้แอสไพรินมาทานตั้งแต่ตรวจเจอเบาหวาน และก็ให้คุมอาหารเองดูก่อน หลังจากที่เราคุมอาหารช่วงแรกน้ำตาลลดลงมาจาก 180 เหลือ 79 คุณหมอเลยให้คุมอาหารเองต่อ โดยยังไม่ได้ฉีดอินซูริน แต่บางครั้งเราก็ห้ามใจไม่ได้ก็มีกินหวานๆอีก น้ำตาลก็เพิ่มขึ้นมาอีกล่าสุดขึ้นมาเป็น 116 คุณหมอจะฉีดยาเราแต่เราก็ไม่อยากฉีด คุณหมอเลยขอดูน้ำตาลหลังอาหารแต่ผลออกมาไม่สูงเท่าไหร่เลยรอดตัวไป คือเรากลัวจะมีผลข้างเคียงของยาอินซูรินก็เลยไม่อยากฉีด และอีกคำถามคือเราอยากคลอดเองอ่ะค่ะ ไม่อยากผ่า คุณแม่ที่เป็นเบาหวานมีใครที่คลอดเองมั้ยคะ

1 Các câu trả lời

VIP Member

น้ำใบเตยต้มกินเองแทนน้ำเปล่าช่วยเรื่องความดันกับน้ำตาลในเลือดได้ค่ะแม่

ขอบคุณค่ะ เด๋วจะลองทำกินดู

Câu hỏi liên quan