7 Các câu trả lời

ก่อนท้องเราเป็นภาวะเลือดจางค่ะ พอท้องตรวจเลือดเจอพาหะธาลัสซีเมียอีก 30w หมอตรวจเลือดอีกครั้ง เลือดจางกว่าก่อนท้องอีก หมอแนะนำ ผักใบเขียวเข้ม งาดำ ไข่แดง ค่ะ หมอเพิ่มยาบำรุงเลือดให้อีก ต้องกินนะคะ

แนะนำให้ไปคลินิคสูติ ค่ะแม่ ไม่แนะนำให้ซื้อทานเอง เค้าก็ทานยาบำรุงของรพ.ไม่ได้ เลยต้องซื้อของคลินิกมาทานค่ะ และทานพวกตับ เครื่องใน ไข่ ผักใบเขียวเสริมด้วยค่ะ

ทานยาที่หมอให้มาค่ะแม่ ห้ามไปชื้อยากินเองนะค่ะ กินตับ ของเราก็30 เหมือนกันเลือดจาง กินยาที่หมอให้มา ตอนนี้เพิ่มขึ้นนิดนึงแล้วค่ะ😊

ยาบำรุงควรทานเฉพาะเท่าที่หมอสั่งให้นะคะ แต่ถ้าจะเสริม อาจเป็นอาหาร พวกตับ เครื่องใน ผักโขม บล็อคโคลี่ คะน้า พวกนี้ดีกว่าค่ะ

ถ้าซีดหมอจะให้ทานธาตุเหล็กเพิ่มนะคะ อย่างบ้านนี้เม็ดเลือดแดงเล็กกว่าปกติก็ได้ iron มาทานทุกวันค่ะ

VIP Member

กินตับผักใบเขียวและห้ามลืมกินยาทุกวันค่ะ ก่อนคลอดค่าเลือดเราแค่29เองนี่ขนาดกินยาทุกวันนะคะ

Folic กับ Iron และวิตตามินรวมคนท้องค่ะ