อุ้มท้องคนเดียวไหวใหม

คือว่าสามีมีธุรกิจที่ กทม. ช่วงนี้เขาทยอยเปิดกิจการกัน ส่วนตัวเราทำงานประจำที่ขอนแก่นค่ะ พึ่งท้องแรกทั้งเราและสามีกังวลกันมาก หากสามีจะไปๆกลับๆก็จะมีความเสี่ยงที่เอากลับมาติดแม่กับลูก ถ้าจะทิ้งธุระกิจไว้(ซึ่งจริงๆก็พอหยุดได้อีก2-3 เดือน) แต่เราก็พึ่งท้องแค่ 8 weeks และไม่รู้ว่าสถานะการณ์จะดีขึ้นหรือแย่ลง และกินเวลานานแค่ใหน ทางครอบครัวเราก็ไม่มีใครสะดวกมาอยู่เป็นเพื่อนค่ะ ทำให้ตอนนี้กังวลกันมาก ขอถามแม่ๆที่อุ้มท้องคนเดียวจนคลอด อยู่คนเดียวลำบากมากใหม จำเป็นต้องมีคนอยู่เป็นเพื่อนใหมคะ ปล.แม่ท้องแรกก่อนหน้าที่จะท้องเคยมีภาวะซึมเศร้ามาก่อน ช่วงนี้สบายกียังไม่มีอาการ

1 Các câu trả lời

Super Mum

แม่ท้องแล้ว และสามีมีธุรกิจเอง ถ้าเป็นไปได้ ลาออกจากงานประจำ แล้วมาอยู่กับสามีจะสะดวกกว่าไหมคะ และด้วยภาวะที่แม่เป็น อาจไม่เป็นผลดีถ้าจะอยู่คนเดียว หรือหากช่วงนี้ยังไหว ไม่แพ้ท้องหรืออื่นๆ ก็ทำงานไปพลางๆ ก่อน แล้วค่อยตัดสินใจเรื่องงานอีกทีก็ได้ค่ะแม่

ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยนะคะ 😊

Câu hỏi liên quan