18 Các câu trả lời

ลูกเพิ่งแค่17วันเอง ไม่อยากอุ้มแล้วหรอ ลองไปฟังเพจหมอประเสริฐดูนะ ว่าการที่ลูกตืดมือมีจริงไหม คำตอบคือไม่มี เด็กแค่ยังรู้สึกไม่ปลอดภัยเลยอยากอยุ่ในอ้อมอกแม่ตลอดๆนั่นเอง วันไดเค้ารู้สึกปลอดภัยเค้าจะไม่ต้องการอ้อมอกคุณอีก หรืออยากให้ลูกนอนเองง่ายๆลองเอานาฬิกาปลุกมาพันผ้าอ้อมแล้วเอาไว้ใกล้ตัวเค้าดู เค้าจะรู้สึกเหมือนอยู่ใกล้คุณ เพราะเสียงนาฬิกาปลุกจะเหมือนเสียงหัวใจนั่นเอง

เพิ่ง 17 วันเองค่ะ อุ้มๆน้องไปเถอะค่ะ คุณหมอบอกไม่มีจริงหรอกค่ะลูกติดมือ มันเป็นแค่ช่วงเวลานึงที่เค้าอยากให้แม่อุ้ม เดี๋ยวพอพ้นช่วงเวลานี้ คุณอยากอุ้มเค้าแค่ไหน เค้าจะไม่ยอมให้คุณอุ้มค่ะ ตักตวงไว้เถอะค่ะ

ของเราลูกนอนหนุนแขนจนขวบกว่าแล้วค่ะ แต่ช่วงนี้เริ่มเอาแขนออกได้แล้วค่ะ แต่คือก็ต้องนอนใกล้ๆอยู่ดีค่ะไปไหนไม่ได้ คือเค้านอนเราก็ต้องนอนด้วย ไปเข้าห้องน้ำก็ตื่นค่ะ ยิ่งเมื่อก่อนขยับตัวไปไหนไม่ได้เลยค่ะ

VIP Member

เคยอ่านที่คุณหมอท่านหนึ่งเขียนบทความเรื่องลูกติดมือ คุณหมอบอกว่าจะเป็นอยู่ประมาน 3 เดือนก็จะหาย ตอนนี้ลูกกำลังปรับตัวในการใช้ชีวิตข้างนอกค่ะ😊

ใช้หมอนรองหัวน้องค่ะ หรือใช้ผ้าห่มห่อตัวน้องใว้ค่ะพอตอนวางบนที่นอนค่อยคลายออก เเนะนำให้นอนกอดน้องนอนไกล้ๆน้องคะน้องจะหลับสนิทไม่ค่อยดุกดิก

อุ้มเฉพาะที่จำเป็น เวลาเล่นให้วางเอาของเล่นล่อ ติดอุ้มแล้วก็วางเปลโยกไป หัวสูงจะทำให้ไม่อึดอัดอก ยังฝึกใหม่ได้

บ้านนี้ก็ติดค่ะช่วงเเรกๆจนใช้เปลอุ้มหลังๆมาน้องเริ่มโตวางน้องแล้วหลับต่อเลยเเต่รอให้น้องหลับสนิทๆหน่อย

https://community.theasianparent.com/q/%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%9F%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%99/3293152

บ้านนี้ส่วนมากจะนอนให้น้องกินนมค่ะ ลูกหลับเราจะได้มีเวลาทำงานบ้าน มีเวลากินข้าว 😂

ใช้ผ้าห่อตัวเด็กแล้ววางน้องไม่ดิ้นก็หลับแล้ว​ เค้ารุ้สึกอบอุ่นปลอดภัยถ้าพันตัว

Câu hỏi liên quan