19 Các câu trả lời

ไม่เห็นด้วยเลยคร่า บางอย่างความเชื่อโบราณดีคะ น่าเชื่อถือ แต่หลายยยยยยอย่างมันล้าสมัยไปแล้วมีผลงานวิจัยมาหักล้างหลายความเชื่อ ควรศึกษาและฟังคำแนะนำจากแพทย์ปัจจุบันดีที่สุดคร่า

แล้วคนเฒ่าคนแก่ ซักผ้าอ้อมให้มั้ยคะ หรือเราต้องซักเอง ถ้าเราดูแลเอง แม่เอาที่ตัวเองสะดวกค่ะ ขาเค้าไม่โก่งหรอกค่ะ ไม่ได้ใส่เฝือก แค่ใส่แพมเพิส

ไร้สาระมากจริงๆบ้านนี้ผ่าคลอดไหนจะเจ็บแผลไหนจะซักผ้าอ้อม ไม่ว่างจริงไม่ถึกจริงทำไม่ได้ ใช้แพมเพิสไปก่อนโตหน่อยค่อยใช้ผ้าอ้อมเป็นบ้างมื้อ

ไม่​เกี่ยวเด้อ​ ขาโก่งมันกรรมพันธุ์​เด้อ​กับดัดขาลูก​ เด็กๆแรกเกิดที่ไหนก็ขาโก่งทั้งนั้น​ ยิ่งตัวโตยิ่งเห็นชัด(ตัวโตตอนคลอด)​

บ้านนี้ใส่ตั้งแต่คลอดเลยค่ะ คลอดก่อนกำหนด อยู่ รพ 1 เดือน พยาบาลก็ให้ใส่มาตลอด จนตอนนี้ 1 ขวบ 4 เดือนก็ยังใส่ ขาปกติค่ะ

ไม่เกี่ยวกับแพมเพิสคะ ช่วงนี้พายุเข้าและจะเข้าหน้าหนาวแล้วแม่จะไหวเหรอ น้องฉี่บ่อยนะอากาศเย็นด้วย

ไม่โก่งคะ..ถ้าโก่งอยู่ที่กรรมพันธ์..ลูกเราใส่ตั้งแต่ไม่ถึงเดือน ( คนที่ถือลูกบอลลูกสาวเราคะ)..

อธิบายให้ฟังคะ หมอปัจจุบันว่าแบบนี้ๆนะ.. พูดหลายๆรอบก็จะฟังเองคะ ความรู้มันเปลี่ยนแปลงไปคะ

ใช่ค่ะ คนแก่ๆที่บ้านก็พูดบ่อยๆ เราเลยใส่เฉพาะเวลาไปไหน กับอยู่โรงพยาบาลแรกๆค่ะ

ขาโก่งเกิดจากกรรมพันธุ์ค่ะ ถ้าพ่อแม่ไม่เป็น ลูกก็ไม่เป็นนะคะ