93 Các câu trả lời

VIP Member

เราซื้อตั้งเเต่รู้เพศลูกเเล้วคะ 5 เดือน ไปเลือกชื้อเองได้ ถ้ารอท้องโตไปไหนลำบากเเล้ว จะคลอดตอนไหนยังไม่รุ้ช่วง5-7เดือน ไปไหนสะดวกอยู่ซื้อไว้เลยคะ บอกคนที่บ้านเลยคะเวลาคลอดจะเอาของที่ไหนไปเตรียมคลอด เราพึ่งเคยได้ยินคลอดก่อนค่อยไปชื้อ ไครจะไปชื้อให้เราคะ ชื้อเตรียมไว้เลยคะ จาก ประสบการณ์ สรุปโดนด่าคะ ของใช้ลูกไม่มีตอนไปคลอด มีไม่กี่อย่าง เเม่ผัวบอกจะชื้อให้ตอนคลอด สรุปไม่ทันคะ ไหนจะต้องเอามาซักอีก ไม่ใช่ว่าชื้อมาจะใส่ได้เลย พยาบาลบ่นคะ พอคนที่2 เตรียมครบก่อน 7 เดือนอีก ตอนนี้ท้อง3 รอรู้เพศก็จะชื้อเตรียมเเล้วคะ

บ้านนี้ไม่ซื้อของค่ะ คลอดค่อยซื้อ ทำตามที่ผู้ใหญ่บอก ตอนแรกเราก็พยายามหาเหตุผลมาตลอด จนเราคุยกับแฟน สรุปได้ว่าเราไม่รู้ว่าระหว่างนี้ลูกจะปกติมั้ย จะต้องยุติการตั้งครรภ์มั้ย เพราะเราเห็นใน ตต เยอะมากที่ต้องยุติฯ ลูกคลอดออกมาจะมีโรคหรืออาการอะไรแทรกซ้อนมั้ย ต้องนอนรพนานมั้ย เราไม่ทราบได้เลย ถ้าลูกออกมาปกติแข็งแรงทุกอย่าง เราพอมีเวลาให้คนที่บ้านไปซื้อของให้ค่ะ เด็กแรกเกิด ของใช้จริงๆมีไม่เยอะหรอกค่ะ จากที่เคยช่วยน้องสะใภ้เลี้ยงหลาน แล้วแต่ความเชื่อนะคะ ☺️

ซื้อเตรียมไว้เลยค่ะแม่เดือนละ5-6 อย่าง บ้านนี้ซื้อเตรียมตั้งแต่30 วีคเหมือนกันค่ะ ตอนนี้36+แล้วเริ่มซักชุด ซักผ้าอ้อมเตรียมของใส่ตะกร้าไว้แล้วจ้า วันคลอดก็หิ้วตะกร้าไปคลอดเลยจ้าจะได้สะดวกสบายเรา เราไม่รู้นะคะว่าจะคลอดวันไหน ของพี่สาวคลอดก่อนกำหนดประมาณ 2 สัปดาห์ผ้ายังไม่ได้ซักเลยค่ะเพราะพึ่งมาเตรียมของตอน35 วีคเลยยังไม่ทันได้ซักผ้าขนหนู กับผ้าอ้อม

บ้านนี้คนแก่หัวโบรานมากซื้อเกือบจะคลอด สรุปคือเดินซื้อไม่ไหวได้มานิดหน่อย เท่าที่จำเปนหลังคลอดถึงไปซื้ออีกค่ะ คุนแม่รุ้เพศก็ซื้อไว้ได้เลยค่ะ มันจะลำบากเปล่าๆถ้ามัวแต่รอซื้อตอนใกล้คลอด แม่เดินลำบากแน่ๆค่ะเพราะบ้านนี้ผ่านมาแล้ว เลือกของที่ถูกใจเราได้ด้วย ใช่พ่อไปซื้อ ขัดๆไงไม่รุ้ค่ะ

ซื้อแค่พอประมาณค่ะ อย่าซื้อเยอะ ผ้าอ้อม 1 แพค เสื้อแขนสั้น 2 ชุด แขนยาว2 ชุด ผ้าห่อตัว 2 ผืน ผ้าขนหนู 2 ผืน แพมเพิส 1 แพค อันนี้คือที่เราซื้อเตรียมไว้นะคะ ที่ไม่แนะนำให้ซื้อเยอะเพราะว่ากลัวจะเป็นแบบเราค่ะ ลูกออกมาตัวใหญ่ 4,670 กรัม เสื้อผ้าแรกเกิดที่ซื้อมาใส่แน่นมากค่ะ สุดท้ายได้ซื้อใหม่ 😂😂😂😂

TapFluencer

กว่าจะซื้อ กว่าจะเลือก กว่าจะซักตากแห้ง เก็บพับ ตะเตรียม มันยุ่งยากยุนะคะ คนเมื่อก่อนถือเคล็ดเพราะไม่มีการอัลตร้าซาวด์ ไม่รู้เพศ เด็กแท้งมากกว่าปัจจุบัน การซื้เตรียมไว้บางทีก็ไร้ประโยชน์ แต่ทุกวันนี้ไม่ใช่แล้วนะคะ ซื้อเตรียมไว้เถอะค่ะ ไม่เป็นภาระตัวเองในภายหลัง

ใช่​ค่ะ ไม่มีเวลา​ไปซื้อหรอก ไหนนะมานั่งซักล้างอีก มันไม่มีอะ​ไร​หรอกค่ะ นี่มันยุค​ไหนแล้ว เราเตรียม​ตั้งแต่ 3 เดือน พอ 7 เดือนซักผ้า พับเก็บ​รอเลย อุปกรณ์​ต่างๆ ทำความสะอาดเรียบร้อย​ยิ่งท้องแก่จะไปเดิน​ซื้อก็ลำบาก 8 เดือนบ้านนี้จัดกระเป๋า​รอคลอด​เรียบร้อย​ค่ะ

เตรียมทันทีที่รู้เพศคะ บ้านเราคนเเก่เยอะ อยู่ ตจว ด้วย เเต่เขาไม่ให้ถืออะไรเเล้ว ตามยุคสมัยคะ เเต่บางอย่างก็ถือคะ มันเป็นคำพังเพยที่ทำให้เราระวังตัว เช่นกลัดเข็มกลัด คือมีคนถืออีกเเบบ เเต่เรากลัดเพราะให้คนรู้ว่าเราท้องจะได้ไม่เดินชนเราคะ

ของใช้เด็กแพงมากนะคะและจุกจิกหลายอย่างถ้าซื้อวันคลอดก็ต้องซื้อตามร้าน แต่ถ้าเราเตนียมไว้ก่อนจะมีเวลาเลือกและเปรียบเทียบราคา แม่บ้านนี้สั่งในแอพส้มแอพน้ำเงิน ยิ่งโปร12.12 หรือโปรประจำเดือนยิ่งถูกกว่าหน้าร้าน2เท่า รีบเตรียมตอนนี้ยังทันค่ะ

VIP Member

ซื้อก่อนเถอะค่ะ ตอนที่คลอดแล้ววุ่นวายมาก ท้องก็ไม่เตรียมซื้ออะไรเลย ตามโบราณ เอาเข้าจริงของเด็กเล็กก็ไม่พร้อม ผ้าอ้อมเอยโน่นนี่นั่น จะใช้ทีก็ค่อยไปซื้อ พอท้องสองไปซื้อรอไว้เลยเพราะเพศแล้ว เตรียมซักผ้าไว้ พร้อมใช้งาน มันวุ่นวายจริงๆค่ะ