28 Các câu trả lời

ฉีดแล้วค่ะเข็มแรก ซิโนแวก หมอฝากครรภ์แนะนำให้ฉีดตัวนี้เพราะเป็นเชื้อตายเพราะ คนท้องถ้าติดแล้วอาการจะรุนแรงกว่าคนทั่วไป 2 เท่า ส่วนผลข้างเคียงที่ฉีด ไม่มีไข้อะไร นอกจากง่วงๆ หลังผ่านไป 4 ชม ก็ปกติค่ะ ไม่มีไข้ เพื่อนที่ท้องก็ฉีดหลายคนแล้วเช่นกันค่ะ แต่เอาที่แม่ๆสบายใจนะคะ เพราะก็ยังไม่มีอะไรรับรองว่าจะส่งผลอะไรถึงลูกมั้ย รู้แค่ว่า ถ้าฉีด ภูมิที่แม่ได้ก็ส่งถึงตัวลูกเราจะได้ภูมินั้นด้วย

ฉีดSinovacแล้วเช่นกันค่ะ ฉีดแล้วปกติดีทุกอย่างเลย ไม่มีไข้ ไม่มีอาการไม่พึงประสงค์ เราเลือกฉีด เพราะเราคิดว่า ความเสี่ยงในไตรมาสที่3 มันไม่คุ้ม และวัคซีนเชื้อตาย ก็ไม่ได้ต่างอะไรกับวัคซีนไข้หวัดใหญ่ วัคซีนบาดทะยัก ในต่างประเทศ ก็มีตัวอย่างเป็นหลายหมื่นตัวอย่าง ว่าเด็กที่คลอดออกมาได้ภูมิฯ จากแม่ ยังไม่เห็นมีข้อมูลว่าเด็กตายหรือพิการจากวัคซีนเลยค่ะ มีแต่ข่าวลือ

ถ้าเป็น ซิโน กับ แอสตร้า. ไม่กล้าฉีดจริงๆค่ะ ถึงจะไม่ท้องก็ตาม. แต่ถ้าเป็นยี้ห้ออื่นก็อาจไม่แน่ แต่ต้อง 12wขึ้นไปนะคะ. ความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ.

เราก็ไม่อยากฉีด แต่มีข่าวบอกว่าถ้าไม่ฉีดสังคมจะไม่ยอมรับ ไม่ให้เข้าห้าง ไม่ให้ทำอะไรได้เลย เรางงมาก ทำไม่ต้องทำแบบนี้

เค้าว่าฉีดได้ตอนอายุครรภ์ 12 สัปดาห์ แต่เราก็กลัวอยู่ดี เลยเลี่ยงๆไปก่อน รอคลอดก่อนค่อยว่ากัน

VIP Member

บ้านนี้ไม่ได้ฉีด เพราะคุณหมอสั่งห้ามฉีดขณะท้องค่ะ ถ้าแม่อยู่ในกลุ่มเสี่ยงควรปรึกษาหมอดีๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คุณหมอไม่แนะนำให้ฉีดนะคะพึ่งไปพบหมอมาเขาบอกว่าไม่ฉีดให้ในคุณแม่ตั้งครรภ์คะ

ไม่ฉีดค่ะ ดูแลตัวเอง อยู่กับบ้าน หลังคลอดค่อยว่ากัน วัคซีนตอนนี้น่ากังวลค่ะ

อยากถามเหมือนกันถ้าเราฝากท้องหมอจะให้ฉีดไหมไม้กล้ากลัวผลกระทบถึงลูก

ทำงานรพ.คะ แต่ส่วนตัวยังไม่กล้า ให้สามีฉีด เรารอหลังคลอดหรือหลังให้นมคะ

ขอบคุณค่ะ

ยังไม่กล้าฉีดค่ะ กลัวเอฟเฟคตัวยาเยอะ เลยรอคลอดก่อนค่อยว่ากันทีหลัง