ขอแชร์ประสบการณ์ ท้องลม

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์สภาวะท้องลมนะคะ เมื่อ 2 ปีที่แล้ว แม่ตรวจได้ 2 ขีด ถ้านับก็เป็นท้องที่ 3 น่าจะประมาณ 8 สัปดาห์ แม่จึงไปฝากครรภ์ที่คลีนิค คุณหมอซักประวัติแล้วอัลตร้าซาวด์ให้ คุณหมอแจ้งว่า เจอถุงตั้งครรภ์แต่ไม่เจอตัวเด็ก ข้อสันนิษฐานเบื้องต้นว่าน่าจะเป็นสถาวะท้องลม ตอนนั้นแม่ไม่เข้าใจเลยถามคุณหมอเพิ่มเติม คุณหมอให้ความรู้มากเลยค่ะ และคุณหมอบอกว่า ไม่เกิน 1-2 วันนี้เดี๋ยวน้องคงหลุดออก เมื่อแม่กลับมาถึงบ้าน วันต่อมา รู้สึกปวดท้องหน่วงๆ เหมือนตอนจะคลอดลูกคนแรกกับคนที่ 2 เลยไปเข้าห้องน้ำ นั่งสักพัก เลือดก็ไหลออกมาไม่หยุด มีมูก มีเนื้อเยื่อปนๆออกมาด้วย แล้วในที่สุดเหมือนมีก้อนชิ้นออกมาแต่ออกไม่หมด แม่เลยตัดสินใจค่อยๆ ดึงออกมา เป็นตามภาพเลยค่ะ แม่ตกใจมาก กลัวตัวเองจะตกเลือด เรียกคุณพ่อให้เข้ามาช่วย แต่โชคดีที่แม่ไม่ตกเลือด ออกมาจากห้องน้ำ นอนพัก จากนั้นแม่ก็โทรไปหาคุณหมอ คุณหมอบอกว่า ใช่ หลุดออกมาแล้ว แต่แม่ต้องไปตรวจซ้ำว่าหลุดหมดมั้ยและต้องขูดมดลูกหรือเปล่า วันต่อมาแม่เลยไปหาคุณหมอ คุณหมออัลตร้าซาวด์ให้ แล้วบอกว่า ออกมาหมดเลย มดลูกสะอาด ไม่มีอะไรค้าง ให้ยามากินที่บ้าน... แม่แค่อยากแชร์ประสบการณ์ให้คุณแม่หลายๆ ท่านนะคะ ว่าสภาวะท้องลม คุณหมอบอกว่าไม่สามารถหาสาเหตุได้ และอาจจะเกิดกับใครก็ได้ค่ะ

ขอแชร์ประสบการณ์ ท้องลม
Hãy là người đầu tiên trả lời