34 Các câu trả lời

ถ้าใช้สิทธิบัตรทองด้วยจ่ายไม่เกิน 2000 บาทค่ะ บ้านนี้ผ่าคลอดฉุกเฉิน ค่าทำคลอดไม่ได้เสียค่าใช้จ่าย ค่าห้องพิเศษได้ลดครึ่งจากห้องละ1200 เหลือ 600*3=1800 บาท ได้จ่ายแค่นี้ค่ะ✌ทำประกันสังคม ม.40 ไปเบิกค่านอน รพ.เบิกไม่ได้ค่ะเขาบอกไม่อยู่ในเงื่อนไข กรณีเบิกได้คือ เจ็บป่วยอุบัติเหตุได้นอน รพ. ได้คืนละ 300 บาทไม่เกิน15วัน ของแม่เป๋นแบบนี้ค่ะ

@Nattawe ตอนแรกแม่มีสิทธิครูเอกชน ลาออกจากงานแต่ก็ยังเป็นสิทธิครูเอกชนอยู่ แม่เลยไปติดต่อห้องประกันตรวจสอบสิทธิเปลี่ยนมาเป็นสิทธิบัตรทองค่ะ ในใบเสร็จค่ารักษาพยาบาลแม่แค่80บาท แต่ไม่ได้จ่ายได้จ่ายแค่ค่าห้องพิเศษ1800บาท คนที่ใช้สิทธิบัตรทองราคาห้องพิเศษจะลดครึ่งอยู่แล้วค่ะสำหรับ รพ.รัฐอ่ะค่ะแม่

ขออนุญาตเพิ่มเติมนะคะ ของม.39 สิทธิ์ที่แม่ได้จะมี ดังนี้ค่ะ 1) ค่าฝากครรภ์ ไม่เกิน 1,500 บาท 2) ค่าคลอด 15,000 บาท 3) เงินชดเชยการขาดรายได้ ประมาณ 7,200 บาท (อันนี้ไม่แน่ใจว่าแต่ละคนได้เท่ากันมั้ยนะคะ) ต้องให้จนท.เช็คสิทธิ์ให้ค่ะ ป.ล.ทางสปสช.เค้าจะดูด้วยว่า เราเคยขาดส่งมั้ย ถ้าจะให้ชัวร์ไปสอบถามโดยตรงที่สนง.ก่อนคลอดได้เลยค่ะ เราจะได้วางแผนถูก

อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ ถ้าจะให้ชัวร์ ไปสอบถามที่สนง.โดยตรงเลยดีกว่าค่ะ

@May Day จากที่สอบถามเจ้าหน้าที่ ปกสค.กรณีผ่าคลอด หรือคลอดลูกไม่สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ค่ะต้องเป็นกรณีเจ็บป่วย อุบัติเหตุฉุกเฉินอะไรแบบนี้ค่ะ แม่บ้านนี้ก็มีสิทธิบัตรทอง และมีประกันสังคม ม.40 แต่แม่ยื่นขอใช้สิทธิบัตรทองค่ะ

ที่เบิกไม่ได้เพราะ ม40 รึเปล่าคะ ม33 กับ ม39 เบิกได้ 15,000 ค่าคลอด บุตร เเถมได้ค่าค่าฝากครรภ์ตามอายุครรภ์ด้วย คะ 1,500 บา

ของเราคลอด ร.พ.ที่เลือกประกันสังคมไว้จ่าย 15,000 ตามที่เบิกได้เลยค่ะ แต่ถ้าไม่ใช่ ร.พ.ที่เลือกไว้ แพงกว่าค่ะ ต้องสำรองเงินไปก่อนนะคะ แล้วทำเบิกทีหลัง 1 สัปดาห์ ไม่เกินนี้เงินเข้าแล่วค่ะ เบิกพร้อมกันกันค่าฝากครรภ์ได้เลยค่ะ

@miikkei อันนี้แม่ก็ไม่ทราบว่ายังไงนะคะแต่ รพ.ที่แม่คลอดแม่ขอใช้สิทธิบัตรทองค่ะ และทางประกันสังคมบอกว่าต้องมีใบรับรองแพทย์แนบค่ะ (กรณีป่วย) ถ้าเป็นมาตรา 33 น่าจะไม่ได้ใช้บัตรทองค่ะ แม่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ

ของแม่ ม.39เหมือนกันจ้า แต่แม่ผ่าคลอดเลยต้องอยู่โรงพยาบาลหลายวัน รวมๆ5คืน จ่ายไปประมาณ 22,000 ลองสอบถามจากทางโรงบาลดูก็ได้นะคะแม่ แต่ละโรงพยาบาลจะมีค่าใช้จ่ายไม่เท่ากันจ้า

สำรองจ่ายตามความจริงจ้า คลอดธรรมชาติไม่ถึงหมื่นหรือเตะหมื่นต้นๆ แล้วแต่โรงพยาบาลเลยจ้า แต่เบิกค่าคลอดบุตร ม.39 ได้ค่าคลอด 15,000+7,200 = 22,000 จ้า

ขอที่คลินิคหรือรพ.ที่เราฝากครรภ์ได้เลยค่ะ แจ้งว่าเอาไปยื่นประกันสังคม ยอดเงินที่ได้ เค้าจะดูตามอายุครรภ์ที่เราไปฝากครั้งแรก รวมๆแล้วไม่เกิน 1,500 บาทค่ะ

แล้วแต่โรงบาลนะคะที่เราไปสอบถามไว้ประมาณนี้บางที่ก็ถูกบางที่ก็แพง คลอดเอง10000ไม่รวมค่าห้อง ผ่าคลอด20000ไม่รวมค่าห้อง

ต้องถามโรงบาลที่ไปฝากเลยค่ะ ว่าค่าคลอดเท่าไหร่ ต้องเตรียมเผื่อกรณีฉุกเฉินถ้าผ่าด้วย ค่านู่นนี่ด้วย

แล้วแต่คลอดแบบไหน และค่าห้องค่ะ โรงพยาบาลรัฐที่ภูเก็ต ผ่าคลอด 13,000 ค่าห้องพิเศษ 2,000 x 3คืน รวมสำรองจ่าย 19,000 บาทค่ะ

Câu hỏi liên quan