93 Các câu trả lời

32+3 นน.น้อง 2,000 กรัม ค่ะ แม่ยังโด้บทันค่ะ เพราะก่อนหน้านี้ตอนน้องได้29+3 นน.น้อง1,290 แม่ก็ขุนภายใน 3 อาทิตย์ขึ้นเกือบ 7 ขีดเน้นโปรตีนพวกเนื้อแดง น่องไก่นึ่ง นม ผลไม้หลายๆอย่างโดยเฉพาะกล้วย โยเกิร์ต ไข่ต้มวันละฟอง แต่แม่บ้านนี้ทานได้น้อยชอบตื่นมาทานตอนดึกๆเพราะนอนไม่หลับค่ะ

ลูกคนแรกตอน35วิคก็หนัก2000 น้องโตช้าแม่เลยรีบกินนมเยอะๆเพราะไม่รู้จนน้องคลอด39+4หนักแค่2500เองแต่น้องก็แข็งแรงดี ยกเว้นแพ้นมวัว เพราะแม่ไปกินนมเยอะเกินตอนโค้งสุดท้าย ที่จริงเขาให้กิน ไข่ขาวกับกล้วยน้ำว้า

พี่สาวหนูตอนท้องหมอบอกเด็กตัวเล็กมาก2200กรัม อีกไม่กี่สัปดาห์ก็จะคลอด แต่นางไม่ได้มีการกินนมกินอะไรเสริมเพิ่มน้ำหนักลูกเลย กินปกติพอลูกคลอดน้ำหนัก4230กรัมจ้า เป็นงงมาก คุณแม่อย่าพึ่งกังวลนะค้าาา🥰🥰🥰

ขอบคุณค่ะ😊

อย่าพึ่งกังวลค่ะแม่ บ้านนี้ตอนท้องหมอบอกน้ำหนักไม่ถึง2500คลอดมา2740 การซาวเป็นแค่การคำนวณคร่าวๆว่าน้องน้ำหนักตัวแค่ไหน มันไม่ตรงเสมอไป ถ้าแม่บำรุงเเล้วน้องออกมาแข็งแรงแน่นอนค่ะ

ไม่ต้องกังวลน้ำหนักค่ะ...หมอบอกว่าเป็นเพียงการคาดคะเน...เพราะ บางคนตอในท้อง วัดได้ 3000 กว่า แต่พอคลอดจริง 2000 กว่า ก็ มีเยอะค่ะ...บางคนบอก 2000 กว่า คลอดจริง 3000 กว่า ก็ เยอะเช่นกันค่ะ

แม่ไม่ต้องกังวลไปหลอกค่ะหมอบอกอาจจะไม่ตรงเสมอไป แม่ลองทานของบำรุงดู เนื้อสัตว์ นม ไข่-ไข่แดง เยอะๆผลไม้ สลับกันไปจ้า บ้านนี้ลูกคนแรกตอน34+3 หนัก2790 กรัม ลูกคน2ตอน37+6 หนัก 3600 กรัม

ขอบคุณค่ะแม่😊

ท้องแรก 37 วีคหมอบอกน้อง นน. 1980 แม่เครียดสุดๆ กลัวลูกตัวเล็ก พอคลอด 39+3 น้องนน. 4560 สงสัยลูกรู้ว่าแม่เครียดเลยกินใหญ่เลย แม่ไม่ต้องเครียดนะคะ นน.ที่หมอบอกแค่การประเมินคะ

ขอบคุณค่ะแม่😀

บ้านนี้ 30 วีค น้องประมาณ 1,800 ค่ะ ไม่ค่อยได้บำรุงอะไรเลย แต่ก็พยายามทานนมกับไข่ให้ได้ทุกวัน ไม่รู้น้ำหนักเยอะเพราะชาบูกับหมูกระทะรึป่าว แม่ทานบ่อยมาก 😂

ออกมาด้านนอกเด็กโตเร็วค่ะแม่ ไม่ต้องเครียดเลย

เป็นแค่การคาดคะเน คุณแม่อย่าเพิ่งกังกลนะคะ แค่ลูกหายใจเข้า-ออก ก็มีผลต่อการคำนวนของเครื่องอุลตร้าซาวด์ ยังพอมีเวลาบำรุงเรื่อยๆนะคะ

คนที่1 37-38w.หมอบอก3200กรัม พอคลอดออกมาแค่2516กรัมเอง คน2หมอบอก2500กรัม คลอดมา3200 น้ำหนักบางที่มันเป็นการคาดคะเนของหมอค่ะ...ไม่ตรงเสมอไป

ขอบคุณค่ะแม่✌🏻