2 Các câu trả lời

น้ำหนักอาจมีผลกับพัฒนาการค่ะ น้องน้ำหนักเยอะมาก ทำให้ทำอะไรได้ยากกว่าเด็กน้ำหนักน้อยกว่า และพลอยจะทำให้น้องไม่อยากทำ ลองพาน้องไปปรึกษาแผนกส่งเสริมพัฒนาการดูค่ะ ลูกเราก็เพิ่งมาคลานเอาตอน10เดือนกว่า ก่อนหน้านี้แม่ฝึกให้คลานตั้งแต่6เดือน ก็ไม่ยอมคลาน พอจะไปก็กระดึ๊บๆเป็นหนอน เพิ่งมาตั้งเข่าคลานได้ไม่นานมานี้เองค่ะ แต่น้องเกาะยืนเกาะเดินได้ตามวัย เด็กบางคนก็ข้ามจากคลานไปเดินเลยก็มีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

คุณแม่ลองจับน้องเดินดูนะคะ

จับน้องยืนน้องไม่เอาเท้าเเตะพื้นเลยค่ะ