1 Các câu trả lời

บ้านนี้มีอาการตอน 24wค่ะ แข็งทุก 5 นาที นาน 1 ชม. ไปหาหมอได้แอดมิดฉีดยาคลายมดลูกค่ะ แล้วกลับมาพักรักษาตัวที่บ้าน หมอให้เดินน้อยๆ ไม่ขึ้นลง บันไดบ่อย นอนพักเยอะๆ ตอนนี้ก็มีแข็งบ้างเวลา ลุกนั่งเดิน แต่หมอบอกถ้าพักแล้วหายไม่อันตรายค่ะ ที่อันตรายคือมีอาการทุก 5-10 นาที นานใน 1 ชม. ไม่หาย เพราะการที่ท้องแข็งคือมดลูกมีการบีบหด รัดตัว ถ้าเป็นถี่จะไปกระตุ้นให้ปากมดลูกเปิด เสี่ยงต่อการคลอดก่อนกำหนดค่ะ หากมีอาการท้องแข็งบ่อย พักแล้วไม่หาย หรือมีอาการปวดท้องร่วมด้วยควรรีบ ไปหาหมอนะคะ

ขอบคุณค่ะ ต้องเดินให้น้อยๆๆ