23 Các câu trả lời

นมแม่คือสารอาหารที่ดีที่สุดและสามารถมีให้ลูกกินได้2-3ปี.อยู่ที่คุณแม่จะไหว.วิธีที่จะให้มีน้ำนมเยอะและไม่หดคือการเอาลูกเข้าเต้าทุกๆ2-3ชั่วโมงหรือทุกครั้งเมื่อลูกหิวหากสายปั้มต้องปั้มตามรอบคือทุก1-2ชั่วโมงต่อครั้งและไม่ควรตกรอบในการปั้มเพราะจะทำให้นมหดและหัวนมตันทำให้ปั้มนมได้น้อยและอาจจะได้ไม่เพียงพอให้ลูกกินค่ะ

เป็นปีค่ะจนกว่านมแม่จะหมดการผลิตหรือ ถ้ามีนมเยอะนะคะ คนแรกบ้านนี้กิน แรกเกิดถึง 1.6 ปี คนที่สอง แรกเกิดถึง 6 เดือน เพราะแม่ท้องคนที่ สามค่ะ เลยต้องหยุดให้นมคนที่สอง ไว้ที่ 6 เดือน ค่ะ

แล้วแต่ลูกจะเลิกเต้าเลยคะ บ้านนี้ 3.2 ขวบแล้วคะ ยังขอจุ๊ฟนมแม่อยู่เลย เค้าบอก "นมแม่หอม อบอุ่น แล้วก็นมแม่แฮปปี้มากครับ" แม่ได้ยินคำพวกนี้แล้ว ไม่อยากให้ลูกเลิกเต้าเลยคะ 😬😬😬😬

ถ้าเอาตามที่หมอบอกเราคือ 1 ขวบก็เลิกได้แล้วค่ะ น้ำนมมันไม่ได้เยอะพอให้กินอิ่มแล้ว แต่ลูกบ้านนี้ไม่ยอมเลิก 2.4 ขวบละ อิแม่อยากเลิกใจจะขาดท้อเต้า 😂

บ้านนี้คนแรกกะว่าจะให้ถึง1ขวบ แต่น้องติดเต้ากว่าจะเลิกได้2.2ขวบเลย คนสองก็ว่าจะให้กินนมแม่ถึง2ขวบ ไม่รู้จะดูดขวดไหมกลัวติดเต้าเหมือนคนพี่

แล้วแต่ความสะดวกค่ะแม่ แต่บางครั้งถ้าเด็กติดเต้าแล้วเค้าก็จะไม่ดูดขวดเลย ให้ซื้อหัวดูดที่คล้ายนมแม่แบบนิ่มๆค่ะ

นานสุดเท่าที่จะทำได้ แต่พอลูก 6 เดือนก็ต้องเสริมอาหารให้ลูกด้วย ค่ะ เพื่อให้ลูกได้รับสารอาหารครบถ้วน

แล้วแต่ความสะดวกของแม่ค่ะ บ้านนี้ลูกชายจะ 2 ขวบแล้ว 1 ขวบ 7 เดือนกว่าก็ยังดื่มนมแม่อยู่ นมยานหมดแล้ว55

ตั้ง เป้าไว้ 1 ปี ทุกคน สองคนแรกทำถึง คนที่สาม ตอนนี้ 5 เดือน ไม่รู้เหมือนกัน จะได้ไหม

แล้วแต่ความสะดวกของแม่ค่ะ แต่อยากให้ไม่ต่ำกว่า 6 เดือน ยิ่งนานยิ่งดีค่ะ