42 Các câu trả lời

ถ้าคิดว่าเรากับแฟนเลี้ยงไหว พร้อมที่จะมีภาระมีเงินพอที่จะจ่ายค่าของเตรียมคลอดค่านมค่าทุกๆอย่างต่ำๆเดือนนึงเยอะมากนะคะ คิดดีดีค่ะว่าเรากับแฟนหาได้ไหม เราอาจจะพร้อมอยากมีไม่อยากเอาออก แต่ถ้าออกมาแล้วเราไม่มีให้เขาดูแลเขาได้ไม่เต็มที่ก็นุติไปก่อนค่ะ เดี๋ยวลูกเราจะลำบากเอา

ถามใจตัวเองค่ะ เพราะการมีลูก1 คน คือภาระอย่างหนึ่ง ใครพร้อมมีคือ ภาระที่เราเต็มใจ ส่วนใครไม่พร้อม คุณภาพชีวิตเด็กก็แย่ตามไปด้วย ถ้าเราท้องแบบไม่พร้อม ทั้งฐานะ และวุฒิภาวะ เราเอาออกค่ะ เพื่ออนาคตของเราด้วย แฟนที่คบอยู่ ปัจจุบันก็ไม่ได้แปลว่า ตลอดไปเหมือนกัน คิดดีๆคิดเยอะๆ

เราอยู่ม.6 ค่ะ ที่บ้านไม่ยอมรับเลย ทั้งที่บ้านเราและที่บ้านแฟน แต่เรากับแฟนเลือกที่จะเก็บน้องไว้ ถึงจะเกิดจากความผิดพลาด แต่เราทำเค้าเกิดมาแล้ว เราไม่กล้าที่จะเอาออก เราหางานทำกับแฟน 2 คน ตอนนี้น้อง 23+1 แค่เราตั้งมั่นว่าจะเลี้ยงเค้าให้ดีที่สุด เราจะพยายามทุกอย่างเลยค่ะ

Super Mum

เราไม่พร้อมเลยค่ะ ไม่ได้แต่งงานเวินไม่มีงานก้ไม่ไดเทำตั้งแต่รุ้ว่าท้อง มันแย่ทุกอย่างแค่มันดีอย่างเดียวคือเราท้อง โครตดีใจ พอคลอดว่าจะกลับไปทำงาน สรุปเลี้ยงเองอยากสัมผัสการเลี้ยงลูกเองจนติดลูกค่ะ แม้ว่าไม่มีงานไม่มีเงินมากมาย ตอนนี้คนที่2แล้ว เลี้ยงเองคนแรก7ขวบ

อย่าเอาออกเลย แม่ไม่อยากเห็นแววตาอันสดใสของลูกหรอคะมองแล้วมันมีความสุขมากเลยนะลองถามแม่ดูว่าแม่รักลูกแม่ไหมบอกไปเลยหนูก็รักลูกของหนูเหมือนกันมันมีทางออกที่ดีกว่าการที่จะไปฆ่าเขานะคะอย่าทำเลยนะเก็บเขาไว้แล้วคุณจะรู้ว่านั้นแหละความสุขถึงจะไม่พร้อมก็ตาม สู้ๆนะคะ

เหมือนกันค่ะแต่เราคิดว่าเรามีเขาแล้วเราก็ต้องเลี้ยงเราท้องตอนม.3ที่บ้านทุกคนให้เอาออกเราด่าเสียคนไปเลยเราบอกว่าเป็นพ่อแม่คนมีสมองคิดกันแค่นี้หรอทุกวันนี้ลูกเรา4เดือนเราเลี้ยงคนเดียวแฟนเราหาตังคนเดียวเราใช้ชีวิต3คนพ่อแม่อยู่ไม่เคยไม่เดือดร้อนใคร

ไม่ต้องสนใจค่ะทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ก็พอเดี๋ยวออกมาก็เปลี่ยนใจค่ะกลายเป็นรักหลงหลานบ้านนี้ก็เคยเป็นจ้าท้องตอนอายุ17พ่อแม่รับไม่ได้เค้าไม่คุยด้วยสุดท้ายหลานออกมาอุ้มทั้งวันค่ะ

อยากทำแบบนั้นค่ะแต่ที่บ้านไม่ยอมรับฟังเลยจะให้เอาออกอย่างเดียว แต่หนูกับแฟนอยากเก็บไว้

เลี้ยงค่ะบ้างคนมีลูกยากกว่าเขาจะมาเกิดกลับเราเขาไม่รู้เรื่องเราเป็นคนทำให้เขาเกิดเราก็ควรดูแลเขาและรับผิดชอบเขาค่ะ พอเขาออกมาคุณจะหลงรักเขามากและพอแม่เห็นหน้าหลานเจาก๋จะใจอ่อนเองค่ะสู้ๆๆ

ถามใจตัวเองว่าไหวไหม ตอบแบบจริงจังนะไม่ต้องโลกสวย 1.ถ้าหนูไหวก็เก็บเด็กไว้ ต่อไปครอบครัวก็ยอมรับเอง 2.ถ้าไม่ไหวก็เอาออกตอนนี้ไม่ผิดกฏหมายอย่าให้อายุครรภ์เกินกำหนด #อนาคตเราvsอนาคตลูก คิดให้ดี

ทางนี้ท้องไม่พร้อมเหมือนกันค่ะ ท้อแท่กับชีวิตมาก ครอบครัวรับไม่ได้ทั้ง2ฝ่าย หาวิธีเอาออกทุกวิถีทาง สรุปวันจองนัดหมอ ไม่ไป คลอดมาหลงหัวปลักหัวปลำ ถ้าคิดว่าไหว เก็บน้องไว้นะคะ น้องเกิดมาแล้วว